อยากทราบว่า ภายในบริเวณบ้านใครปลูกต้นไม้อะไรอยู่บ้าง?

ค่ะ! จากการที่ได้เห็นข่าวที่น่ากลัว ต่างๆ เกี่ยวกับสภาพแวดล้อม หรือภัยธรรมชาติต่างๆ ที่ก่อให้เกิดภาวะโลกร้อน รวมทั้งความรู้สึกที่ว่า สภาพอากาศในแต่ละวันที่เราอยู่อาศัยกันอยู่ทุกวันนี้ ชักจะเปลี่ยนแปลงออกไปในทางที่แปลกๆ มากขึ้นทุกวัน โดยคำแนะนำ หรือสิ่งที่เราเรียนรู้กันมาตั้งแต่สมัยเป็นนักเรียนกันแล้วว่า... แสดงเพิ่มเติม ค่ะ! จากการที่ได้เห็นข่าวที่น่ากลัว ต่างๆ เกี่ยวกับสภาพแวดล้อม หรือภัยธรรมชาติต่างๆ ที่ก่อให้เกิดภาวะโลกร้อน รวมทั้งความรู้สึกที่ว่า สภาพอากาศในแต่ละวันที่เราอยู่อาศัยกันอยู่ทุกวันนี้ ชักจะเปลี่ยนแปลงออกไปในทางที่แปลกๆ มากขึ้นทุกวัน

โดยคำแนะนำ หรือสิ่งที่เราเรียนรู้กันมาตั้งแต่สมัยเป็นนักเรียนกันแล้วว่า การปลูกต้นไม้นี่แหละจะเป็นการช่วยให้สภาพแวดล้อมเราสดใสขึ้นมาได้ จากสภาพอากาศที่เราหายใจเข้าไป และสีเขียวของใบไม้ที่อยู่กับต้นไม้ชนิดต่างๆ นอกจากนี้ เรายังอาจได้ผลลัพธ์ที่ดีอื่นๆ จากการปลูกต้นไม้อีกมากมาย

สำหรับ Sincere แล้ว ได้มีการปลูกต้นกุหลาบ และมะลิ ไว้ในกระถาง บริเวณหน้าบ้าน และปลูกพืชสวนครัวต่างๆ ไว้บริเวณที่ว่าง และลังโฟมบริเวณหลังบ้าน ได้แก่ พริกขี้หนู กะเพรา โหระพา มะนาว และกล้วยน้ำว้าอีกด้วยค่ะ .. ทราบไหมคะ ว่าทุกวันนี้ Sincere ไม่ต้องไปซื้อหาพืชผักพวกนี้มาประกอบอาหารเลยค่ะ แถมทุกเช้า หลังออกกำลังกาย ก่อนอาบน้ำ และออกไปทำงานตอนเช้า Sincere ยังมีโอกาสได้ออกมาชื่นชมกับความสดใสของพืชผักเหล่านี้ในการให้น้ำหรือรดน้ำแก่พืชต่างๆ อีกด้วยนะคะ

ในวันนี้ Sincere ก็เลยอยากจะขอแลกเปลี่ยนประสบการณ์ ความรู้ ความคิดเห็น หรือข้อเสนอแนะดีกับสมาชิกทุกท่าน และขอเชิญชวนให้เรามาปลูกต้นไม้กันไว้ประจำบ้านกันดีไหมคะ
11 คำตอบ 11