ขอความช่วยเหลือ มาช่วยกันจัดการกับขยะที่สามารถมองเห็นได้อยู่ทั่วไปในปัจจุบันนี้กันไหม?

ค่ะ! เนื่องจากในสภาพแวดล้อมของบ้านเมืองไทยเรา โดยเฉพาะอย่างยิ่งในชุมชนเมือง เราจะสามารถพบเห็นมีการทิ้งขยะประเภทต่างๆ ไว้เกลื่อนกลาด ตามท้องถนน ริมถนน บนกิ่งไม้ ฯลฯ ทั้งๆ ที่ เมื่อมองไปด้านซ้าย-ขวา หน้า-หลัง ก็จะได้พบเห็นทางหน่วยราชการ หรือผู้นำชุมชนได้บริการจัดเตรียมถังขยะไว้ให้อย่างถูกต้อง ครบครันแล้ว... แสดงเพิ่มเติม ค่ะ! เนื่องจากในสภาพแวดล้อมของบ้านเมืองไทยเรา โดยเฉพาะอย่างยิ่งในชุมชนเมือง เราจะสามารถพบเห็นมีการทิ้งขยะประเภทต่างๆ ไว้เกลื่อนกลาด ตามท้องถนน ริมถนน บนกิ่งไม้ ฯลฯ ทั้งๆ ที่ เมื่อมองไปด้านซ้าย-ขวา หน้า-หลัง ก็จะได้พบเห็นทางหน่วยราชการ หรือผู้นำชุมชนได้บริการจัดเตรียมถังขยะไว้ให้อย่างถูกต้อง ครบครันแล้ว แถมยังจะมีการวางถุงขยะ หรือถุงพลาสติก แก้วกาแฟ ขวดแก้วเครื่องดื่มประเภทต่างๆ วางไว้ให้เห็นอยู่ข้างๆ อีกเป็นประจำทุกวัน แม้ว่าจะมีเจ้าหน้าที่รักษาความสะอาดเป็นจำนวนมากออกมาเก็บกวาดอยู่เป็นระยะๆ แล้วก็ตาม
ซึ่งสำหรับ Sincere เอง เมื่อออกไปเดินออกกำลังกายตอนเช้าที่สวนสาธารณะ หรือขี่รถจักรยานยนต์ออกไปปฎิบัติภารกิจส่วนตัวเป็นประจำทุกวัน ก็จะได้พบเห็นภาพดังกล่าว และก็ได้พยายามคิดหาแนวทางที่ช่วยเหลือหรือจะจัดการกับปัญหานี้ เพื่อให้สภาพแวดล้อมของชุมชนเรา หรือชุมชนไหนๆ ได้ปลอดขยะ มีโลกสวย สะอาด สดใส ปลอดภัย ไร้มลพิษต่างๆ กันเสียที แต่จนกระทั่งทุกวันนี้ก็ยังคิดไม่ออก หรือไม่พบหนทางปฏิบัติในการปฏิบัติ เพื่อป้องกัน หรือจัดการกับแหล่งที่มาของขยะเหล่านี้
ในวันนี้ Sincere จึงอยากจะขอความช่วยเหลือ หรือข้อแนะนำจากสมาชิก Yahoo รู้รอบทั้งหลาย เข้ามาช่วยกันสักหน่อย.. คิดว่าเป็นการช่วยกันรักษาสภาพแวดล้อมของโลกเราก็แล้วกันนะคะ ..ขอบคุณค่ะ
อัพเดต: สำหรับคำตอบของคุณ David ที่ตอบมาเป็นภาษาเวียดนามนะคะ..
ขออนุญาตแปลให้เป็นภาษาไทยนะคะ..
"คำถามของคุณเป็นที่น่าสนใจมากผมยังมีความกังวลเกี่ยวกับปัญหานี้รอคำตอบจากผู้เชี่ยวชาญที่มีความรู้ช่วย"
ซึ่งก็ยังไม่แน่ใจนะคะ ว่าถูกต้องตามนี้หรือเปล่า? แต่ท้ายที่สุดก็ขอขอบคุณที่ให้ความสนใจนะคะ
9 คำตอบ 9