ขั้นตอนงานศพ ค่าใช้จ่าย เราต้องทำอะไรบ้างค่ะ?

สวัสดีค่ะ อยาก​สอบถามผู้รู้ หรือ ผู้ที่มีประสบการณ์ในการจัดงานศพ เริ่มตั่งแต่ ตอนที่รู้ว่าผู้ตายได้เสียชีวิตแล้ว เราในฐานะลูกต้องทำอย่างไรบ้างค่ะ เช่นต้องติดต่อใคร ทำอะไรบ้าง แล้ว ต้องมีค่าใช้จ่ายอะไรบ้างค่ะ การ​จะ​ฉายหนัง​กลางแปลงงานศพ นี่แสดงถึงความหมายอะไรค่ะ แล้ว จำเป็นไหม ค่าใช้จ่ายประมาณเท่าไหร่ค้ะ... แสดงเพิ่มเติม สวัสดีค่ะ อยาก​สอบถามผู้รู้ หรือ ผู้ที่มีประสบการณ์ในการจัดงานศพ เริ่มตั่งแต่ ตอนที่รู้ว่าผู้ตายได้เสียชีวิตแล้ว เราในฐานะลูกต้องทำอย่างไรบ้างค่ะ เช่นต้องติดต่อใคร ทำอะไรบ้าง แล้ว ต้องมีค่าใช้จ่ายอะไรบ้างค่ะ การ​จะ​ฉายหนัง​กลางแปลงงานศพ นี่แสดงถึงความหมายอะไรค่ะ แล้ว จำเป็นไหม ค่าใช้จ่ายประมาณเท่าไหร่ค้ะ ควรฉายวันไหน กี่คืน การเลือกของชำร่วยแจกให้กับผู้ที่มาร่วมงานศพ ควรคำนึงถึงอะไรค่ะ แล้วงบประมาณที่ควรเตรียมไว้ ประมาณเท่าไหร่ค่ะ สมมุติในกรณีที่ผู้ตาย เสียชีวิตกระทันหัน แล้ว ทางญาติผู้ตายยังไม่มีความพร้อมในการจัดงาน สามารถเก็บศพไว้ที่โรงพยาบาล หรือ ที่วัด เมื่อมีเงินพร้อม แล้วค่อยจัดได้ไหมค่ะ การสวดศพ วันเผา จะต้องทำทันทีที่ผู้ตายเสียชีวิตเลยไหม แล้ว การทำบุญ ถวายปัจจัย ควรใส่ซองเท่าไหร่ค่ะ ขอบพระคุณล่วงหน้าค่ะ
3 คำตอบ 3