รู้สึกอย่างไรกันบ้าง เมื่อได้พบ/เห็น เด็กสมัยนี้นั่งซบกันมาบนจักรยานยนต์?

(ขออภัยนะคะ ที่มิได้มีภาพประกอบ เนื่องจากมิได้นำอุปกรณ์ติดตัวไปด้วย ทั้งๆ ที่เป็นเรื่องที่เกิดจากภาพแท้ๆ) เมื่อเช้านี้ Sincere ไปเดินออกกำลังกายที่สวนสุขภาพ ก่อนจะข้ามถนนใหญ่บริเวณไฟแดง เวลาประมาณ 05.00 น. ก็ได้พบกับเด็กวัยรุ่นคู่หนึ่ง โดยสารด้วยรถจักรยานยนต์รุ่นใหม่ๆ (ที่รู้สึกว่าคนซ้อนท้าย... แสดงเพิ่มเติม (ขออภัยนะคะ ที่มิได้มีภาพประกอบ เนื่องจากมิได้นำอุปกรณ์ติดตัวไปด้วย ทั้งๆ ที่เป็นเรื่องที่เกิดจากภาพแท้ๆ)
เมื่อเช้านี้ Sincere ไปเดินออกกำลังกายที่สวนสุขภาพ ก่อนจะข้ามถนนใหญ่บริเวณไฟแดง เวลาประมาณ 05.00 น. ก็ได้พบกับเด็กวัยรุ่นคู่หนึ่ง โดยสารด้วยรถจักรยานยนต์รุ่นใหม่ๆ (ที่รู้สึกว่าคนซ้อนท้าย จะต้องไหลไปรวมกับผู้ขับขี่โดยอัตโนมัติ) ขับขี่กันมาด้วยอัตราไม่เร็วนัก โดยผู้ขับขี่ก็ยังจับแฮนด์อยู่ด้วยมือทั้งคู่ เอนกายไปทางด้านหลังเล็กน้อย เหยียดคอ เพื่อรอรับการซบซอกคอจากผู้โดยสารด้านหลัง ทั้งคู่ตาปรือๆ เล็กน้อย ทำปากขยุบขยิบรำพึงรำพันถ้อยคำอะไรกันนักก็ไม่ทราบ..
เราเอง ก็ได้แต่นึกเป็นห่วง คิดไปถึงความเสี่ยงต่างๆ อันอาจเกิดขึ้นจากอุบัติเหตุที่เราเคยได้ยินได้ฟังมา
เฮ้อ! สำหรับ Sincere นะ ขอ share ด้วยความรู้สึกที่ว่า "..สักวันหนึ่ง..."
อัพเดต: ขอบคุณ คุณ Kistnam มากนะคะ ที่ยังอุตส่าห์ส่งความรู้สึกเป็นห่วงสังคมไทยเช่นเดียวกันค่ะ
5 คำตอบ 5