เจรจากับผู้ผลิตยาบ้าดีไหม?

การปราบยาบ้าคงไม่ชนะแล้วละ เมื่อก่อนจับได้ทีละหมื่นเม็ดก็เป็นข่าวใหญ่โต เดี๋ยวนี้จับเกือบทุกวัน ครั้งละเป็นแสนเม็ด มูลค่าร้อยล้านบาท เห็นว่าชนกลุ่มน้อยในประเทศเมียนมาร์เป็นผู้ผลิตรายใหญ่ ( คงมีหลายราย ) ที่ผลิตส่งเข้าไทย สร้างความเสียหายมากมายมหาศาล เราเจรจากับชนกลุ่มน้อยนี้โดยให้ประเทศเมียนมาร์เป็นพยาน... แสดงเพิ่มเติม การปราบยาบ้าคงไม่ชนะแล้วละ เมื่อก่อนจับได้ทีละหมื่นเม็ดก็เป็นข่าวใหญ่โต เดี๋ยวนี้จับเกือบทุกวัน ครั้งละเป็นแสนเม็ด มูลค่าร้อยล้านบาท
เห็นว่าชนกลุ่มน้อยในประเทศเมียนมาร์เป็นผู้ผลิตรายใหญ่ ( คงมีหลายราย ) ที่ผลิตส่งเข้าไทย สร้างความเสียหายมากมายมหาศาล
เราเจรจากับชนกลุ่มน้อยนี้โดยให้ประเทศเมียนมาร์เป็นพยาน เป็นผู้ประสานงานให้ จะดีไหมครับ เจรจาว่าเขาต้องการอะไรบ้างถ้าจะขอให้หยุดผลิตยาบ้าส่งเข้าไทย
อัพเดต: ...................................................
รับประกันว่า ผมไม่ได้คลิกทิ่มนิ้วลงให้ใครนะ
แต่อย่าไปสนใจนิ้วทิ่มลงกันเลยนะครับ
อัพเดต2: ..................................................
ผมถามประชดรัฐบาล แต่.. คำตอบของคุณ Pandora's Box ทำให้เห็นแนวทางการเจรจาที่ดี ในลักษณะคล้ายการช่วยให้ชาวเขาปรับเปลี่ยนจากการปลูกฝิ่นมาปลูกผักผลไม้ดอกไม้เมืองหนาว ซึ่งได้ผลดี ผมว่าเป็นคำตอบที่ดีที่สุดครับ
19 คำตอบ 19