ช่วยบอกผมหน่อยในเมื่อรู้เต็มอกว่าสิ้นหวังแล้วยังอยากถาม?

เมื่อ 16 ปีก่อน น้องฮั้มชอบแอบลงมาวิ่งเล่นน้ำฝนบ่อย ๆ จนเป็นหวัด เรียกพี่ให้เป็นม้าเล่น ขี่หลัง แม่น้องฮั้มบอกว่า เป็นหวัดไม่ต้องอาบน้ำก็ได้ คราบมูกเต็มแก้ม แถมสาบไม่เบา เราก็เล่นด้วยอย่างเสียไม่ได้ พอน้องฮั้มเพิ่งเริ่มต้นจะสลัดขนเป็ดเท่านั้น แม่น้องฮั้มก็สั่งว่า ห้ามไปเล่นกับน้าเค้าแล้วนะ อารัย... แสดงเพิ่มเติม เมื่อ 16 ปีก่อน น้องฮั้มชอบแอบลงมาวิ่งเล่นน้ำฝนบ่อย ๆ จนเป็นหวัด เรียกพี่ให้เป็นม้าเล่น
ขี่หลัง แม่น้องฮั้มบอกว่า เป็นหวัดไม่ต้องอาบน้ำก็ได้ คราบมูกเต็มแก้ม แถมสาบไม่เบา
เราก็เล่นด้วยอย่างเสียไม่ได้ พอน้องฮั้มเพิ่งเริ่มต้นจะสลัดขนเป็ดเท่านั้น แม่น้องฮั้มก็สั่งว่า
ห้ามไปเล่นกับน้าเค้าแล้วนะ อารัย เราแก่ได้เร็วปานนั้น
วันนี้ มีประกวดเทพีที่ไหน น้องฮั้มคว้าถ้วยไปเรียบ พวกรุ่นป้าพี่เลี้ยงนางงามพอเห็นน้องฮั้ม
มาสมัครก็ยกมือไหว้ คุณฮั้มขา งานนี้ ป้าข๋อแล้วกันนะค้ะ อย่ามาเหนื่อยเลยคร่า เดี๋ยวป้าเอา
สร้อยไปให้ที่บ้านนะคร้า แล้วถ้าใครถามว่า ทำไมน้องฮั้มไม่โกอินเตอร์ แม่น้องฮั้มขมวดคิ้ว
ตอบยิ้ม ๆ ส่วนสัดมันล้น ยังลดไม่ได้ เด็กกำลังโตค่ะ
ผมเห็นน้องฮั้มมีรถหรูเปลี่ยนหน้ามารับมาส่งบ่อย ๆ แต่คิดเอาเองว่า น้องฮั้มเป็นกรด ไม่ยอม
เสียทีใครได้ง่ายหรอก แม่โทรเช็คตามทุกระยะ น้ำดื่มก็เอาติดตัวไปเอง แก้ตัวว่าอาจารย์
เขาทะลุฟ้าสั่งให้กินแต่น้ำขวดนี้เท่านั้น
ผมอยากจะถามน้องฮั้มว่า น้องฮั้มไม่มาเล่นขี่หลังพี่ เอ๊ย น้าอีกแล้วหรือ ก็ไม่ได้จังหวะจะถาม
สักที น้องฮั้มลงจากรถคันงามก็หน้าตั้งตรงเข้าบ้าน ทำเหมือนแผ่นดินนี้ มีแค่บ้านน้องฮั้ม
หลังเดียว ผมอยากถามพี่ป้าน้าอาว์คนหล่อรวมทั้งท่านที่สูงอายุแล้วยังเลอโฉมไม่สร่างว่า
ทำไมหน๋อ คนเรานี่นร้า รู้ตัวว่าสิ้นหวังแล้วยังอยากถ๋าม !
อัพเดต: ขอบคุณพี่พี่ที่มาแนะนำ ทำอย่างไรดี โธ่เอ๋ย ! ไม่ทันได้แช่ถั่วคั่วให้นิ่ม งามันกำลังจะไหม้ ไปหมดอยู่แล้ว ผมมีเทียนอยู่พอดี ได้พี่โซซากุช่วยจุดใหั ความคิดก็สุกปลั่ง ตกลงครับ จะทำอะไรเรา ไม่บอกใครดีกว่า ผมแค่ขออาศัยห้องเก็บรถที่พี่ทำไว้สำหรับคันจะนำเข้า ผมเตรียมถุง เหมือนที่จังกึมถูกคลุมสวมไว้แล้ว... แสดงเพิ่มเติม ขอบคุณพี่พี่ที่มาแนะนำ ทำอย่างไรดี โธ่เอ๋ย ! ไม่ทันได้แช่ถั่วคั่วให้นิ่ม งามันกำลังจะไหม้
ไปหมดอยู่แล้ว
ผมมีเทียนอยู่พอดี ได้พี่โซซากุช่วยจุดใหั ความคิดก็สุกปลั่ง ตกลงครับ จะทำอะไรเรา
ไม่บอกใครดีกว่า ผมแค่ขออาศัยห้องเก็บรถที่พี่ทำไว้สำหรับคันจะนำเข้า ผมเตรียมถุง
เหมือนที่จังกึมถูกคลุมสวมไว้แล้ว ได้ตัวน้องฮัมมา ขออาศัยห้องแค่สองวัน พอน้องฮัม
คลื่นไส้อาเจียน ผมก็จะพาน้องฮัมไปขอขมาคุณแม่
พี่โซซากุครับ พี่หามะขามมะม่วงเปรี้ยวไว้ให้น้องเขาหน่อย ส่วนพี่พี่ที่บอกให้ผมเล่น
เพลงสามชั้น อย่าห้ามผมเลย ขอช่วยเป็นเถ้าแก่ให้ผมด้วยแล้วกันครับ
อัพเดต2: ปรารถนาของผมเหมือนภูเขาไฟคุ ไม่อยากผัดวัน ผมบอกพี่ข้างล่างแล้วว่าอย่าห้าม ผมกำลังจะทำการแล้ว แต่โบราณท่านว่าจิ้งจกทักยังต้องฟัง แล้วนี่พี่Common Sense มาห้ามผมไว้ ก็เลยต้องห้ามใจ อั้นไว้ต่อไปอีก ขอบคุณสำหรับภาษา ผมขอสนับสนุนให้พี่หว่านวิทยาให้เป็นกุศลเป็นนิจเถิด ... แสดงเพิ่มเติม ปรารถนาของผมเหมือนภูเขาไฟคุ ไม่อยากผัดวัน ผมบอกพี่ข้างล่างแล้วว่าอย่าห้าม
ผมกำลังจะทำการแล้ว แต่โบราณท่านว่าจิ้งจกทักยังต้องฟัง แล้วนี่พี่Common Sense
มาห้ามผมไว้ ก็เลยต้องห้ามใจ อั้นไว้ต่อไปอีก
ขอบคุณสำหรับภาษา ผมขอสนับสนุนให้พี่หว่านวิทยาให้เป็นกุศลเป็นนิจเถิด เกิด
ชาติหน้าหรือชาตินี้ก็เถอะขอผลบุญส่งให้ได้เป็นเอกบัณฑิตแต่เนิ่น ผมไม่เอาชื่อเล่น
ชื่อจริงของน้องเค้ามาวางลงตรงนี้หรอก แต่มี Sense ว่า น้องเค้าเหมื่อนอ้ัมดารา บวก
พี่ฮายสมัยวัยรุ่น ก็เลยเอาชื่อสองคนมารวมกันครับ
อัพเดต3: ผมดีใจที่ได้รับเกียรติจากพี่ที่เก่ง ๆ คุณทิพย์ผกากรุณาเข้ามาให้ความเห็นก่อนที่ยะฮูจะ เป็นผู้ปิดรับคำตอบอย่างอัตโนมัติ โปรดเห็นใจผมด้วยเถิดครับ ผมไม่มีเฟอรารี่ ผมไม่มี มัสแตง ถ้าหากผมไม่คิดหาทางลัด ชาตินี้ทั้งชาติผมก็ไม่มีโอกาสที่จะทำให้ฝันเป็นจริง ผมว่าที่ผมหยุดอยู่ตรงนี้ได้... แสดงเพิ่มเติม ผมดีใจที่ได้รับเกียรติจากพี่ที่เก่ง ๆ คุณทิพย์ผกากรุณาเข้ามาให้ความเห็นก่อนที่ยะฮูจะ
เป็นผู้ปิดรับคำตอบอย่างอัตโนมัติ โปรดเห็นใจผมด้วยเถิดครับ ผมไม่มีเฟอรารี่ ผมไม่มี
มัสแตง ถ้าหากผมไม่คิดหาทางลัด ชาตินี้ทั้งชาติผมก็ไม่มีโอกาสที่จะทำให้ฝันเป็นจริง
ผมว่าที่ผมหยุดอยู่ตรงนี้ได้ ก็เพราะการให้กำลังใจแก่ตัวเองที่ขมขมอย่างโดดเดี่ยวเท่านั้น

คุณแนะให้ผมถามใจตัวเอง ผมถามได้เพียงสองข้อ คือเสียดาย และที่บอกให้ถามใจ
ตัวเอง พี่พี่ก็ลองช่วยฟังเพลงนี้หน่อยเถิด เป็นคำตอบจากใจผมโดยแท้ครับ
http://www.youtube.com/watch?v=iSI8TSl17Gc
อัพเดต4: ผมขออภัย ถ้าหากคำถามของผมจะบังเอิญไปตรงกับเรื่องราวของท่านผู้มีเกียรติท่านใด
ผมไม่ได้ลบหลู่ แต่เพราะความซื่อ ผมคิดอย่างไร ก็เขียนผ่าซากไปอย่างนั้น แต่ไม่ได้มี
เจตนาส่อเสียด หรือเสียดสีอย่างไร
เวลาที่ผมโดนว่าโดยไม่มีความผิด ก็ไม่มีใครช่วยปลอบใจผ๋มเลย
ฮือ ฮือ ผมไม่กล้ามาที่นี่แล้ว ผมน้อยใจครับ
อัพเดต5: น้อยใจยะฮูด้วยอีกคน ครอปนิ้วผมไว้ อยากแปะโป้งให้พี่คนดีสักหน่อยก็ไม่ได้เลยครับ

10 คำตอบ 10