เหล้า เบียร์ บุหรี่ ทำไมจึงมีขายในเมืองไทย?ทั้งๆที่รู้ว่ามันไม่ดี ก็ยังมีคนกิน มีคนขาย เลิกขายได้ไหม?

สมัยผมยังเรียนผมยอมรับว่าผมแตะต้องสิ่งเหล่านี้ไม่ขาด จนผมเรียนจบ ปกติที่บ้านจะมีเพื่อนข้าราชการของแม่มาทำกับข้าวกินที่บ้านบ่อยมาก แต่พอผมเรียนจบมาอยู่บ้าน คนเหล่านี้เริ่มหายไป ผมถามแม่ว่าทำไมไม่ค่อยเห็นเพื่อนแม่มาบ้าน รู้ไหมแม่ผมตอบว่าไง แกตอบผมว่า แกอายเพื่อนมีลูกชายขี้เหล้าแบบพ่อ ผมก็เออ จริงด้วยแกบอกอีกว่า... แสดงเพิ่มเติม สมัยผมยังเรียนผมยอมรับว่าผมแตะต้องสิ่งเหล่านี้ไม่ขาด จนผมเรียนจบ ปกติที่บ้านจะมีเพื่อนข้าราชการของแม่มาทำกับข้าวกินที่บ้านบ่อยมาก แต่พอผมเรียนจบมาอยู่บ้าน คนเหล่านี้เริ่มหายไป ผมถามแม่ว่าทำไมไม่ค่อยเห็นเพื่อนแม่มาบ้าน รู้ไหมแม่ผมตอบว่าไง แกตอบผมว่า แกอายเพื่อนมีลูกชายขี้เหล้าแบบพ่อ ผมก็เออ จริงด้วยแกบอกอีกว่า ให้ดูเอาตัวอย่าง พ่อ ลุง อา พี่ชายแต่ละคนกินเหล้า แล้วเป็นยังไง อยากเป็นแบบเขารึ จากวันนั้น จนถึงปัจจุบัน ผมไม่เคยแตะต้องอีกเลย แต่ผมยังเห็นว่าในประเทศไทยที่เป็นเมืองพุทธ ศิลข้อห้าที่ท่องตั้งแต่เด็กจนแก่ ว่าอบายมุขเป็นสิ่งไม่ดี แต่กลับมีการส่งเสริม มีการขายมีทั้งแจกทั้งแถม ถ้าจะบอกว่าเป็นการหารายได้เข้าประเทศ แล้วประเทศไทยไม่มีรายได้จากสิ่งอื่นหรอครับ คุณรู้ปล่าวว่าค่าใช้จ่ายในการบำบัดและผลกระทบจากผู้ติดสิ่งเหล่านี้ มูลค่าแต่ละปีไม่ต่ำกว่าห้าแสนล้านบาทต่อปีแทนที่จะนำเงินเม็ดนี้ไปสนับสนุนสิ่งอื่นต้องมาเสียไปกับสิ่งที่ไร้ประโยชน์ ผมไม่ได้ห้ามคุณดื่ม ไม่ได้ห้ามสูบ ผมแค่สงสัยทำไมยังมีสิ่งที่ไม่ดีต่อสุขภาพขายในเมืองไทยได้อย่างอิสระ
บอกตรงๆตอนนี้ผมไม่ชอบคนกินเหล้า แม้แต่เจ้านายผมนั่งกินข้าวด้วยกันแกสั่งเบียร์มากิน ผมเดินหนีเลยคราวต่อมาแกไม่สั่งมากินอีก
7 คำตอบ 7