การใช้ชีวิตเรียบง่ายไม่มีหนี้เหตุใดจึงไม่พอล่ะคะเมื่อการต้องการสิ่งนี้สิ่งนั้นทำให้เกิดหนี้เหตุใดจึงไม่หยุด?

อยากเข้าใจความรู้สึกของคนที่อยากได้มากจนต้องไปหาบัตรเครดิตมาจ่ายและรับภาระหนี้
เพื่อนๆอธิบายได้ไหมคะ
อัพเดต: เพิ่งทราบนะคะว่าเขาแต่งกันกระทั่งบัญชี..มิน่าถึงได้ล้มระเนระนาดจริงค่ะที่เรียกว่า
บิดเบี้ยว
อัพเดต2: ดิฉันเคยบอกลูกค้าว่าไม่มีก็คือไม่มี ไม่ใช้ อดทนเอาเนื่องจากหนี้เขามากค่ะ ตอนแรกก็เหมือนเขาว่าดิฉันบ้า แต่เมื่อไม่มีทางเขาก็เลิกใช้บัตรจริงๆ จ่ายเท่า ที่มีจัดการคืนหนี้บัตรหมด จากนั้นก็ฝากเงินเมื่อครบเขาก็ต้องการรถยนต์ค่ะ ณ เวลานั้น... แสดงเพิ่มเติม ดิฉันเคยบอกลูกค้าว่าไม่มีก็คือไม่มี ไม่ใช้ อดทนเอาเนื่องจากหนี้เขามากค่ะ
ตอนแรกก็เหมือนเขาว่าดิฉันบ้า แต่เมื่อไม่มีทางเขาก็เลิกใช้บัตรจริงๆ จ่ายเท่า
ที่มีจัดการคืนหนี้บัตรหมด จากนั้นก็ฝากเงินเมื่อครบเขาก็ต้องการรถยนต์ค่ะ
ณ เวลานั้น เขาจึงเหลือเงินพอถอยรถและผ่อนอย่างเดียวเนื่องจากช่วงเวลา
ที่ผ่านมาเขาได้ต่อเติมบ้านแล้วค่ะ
12 คำตอบ 12