ใครเชี่ยวชาญเรื่องบัตรเครดิตบ้างครับ?

ผมอยากทราบว่า การใช้บัตรเครดิต มีข้อดี และข้อเสีย อย่างไรบ้าง เรื่องมีอยู่ว่า ผมซื้อของทุกชนิดด้วยเงินสดมาโดยตลอด ไม่เคยทำบัตรเครดิตทุกชนิด ใครมาชวน(เขาจะได้500บาท)ผมก็จะบอกว่า ผมตกงาน กำลังหางานทำอยู่ คราวนี้ มีผู้วานให้ผมเอาบัตรเครดิตไปช่วยใช้ให้หน่อย เขามีอยู่หลายใบ(ให้เซ็นชื่อเขาได้เลย) ... แสดงเพิ่มเติม ผมอยากทราบว่า การใช้บัตรเครดิต มีข้อดี และข้อเสีย อย่างไรบ้าง
เรื่องมีอยู่ว่า ผมซื้อของทุกชนิดด้วยเงินสดมาโดยตลอด ไม่เคยทำบัตรเครดิตทุกชนิด ใครมาชวน(เขาจะได้500บาท)ผมก็จะบอกว่า ผมตกงาน กำลังหางานทำอยู่
คราวนี้ มีผู้วานให้ผมเอาบัตรเครดิตไปช่วยใช้ให้หน่อย เขามีอยู่หลายใบ(ให้เซ็นชื่อเขาได้เลย) โดยให้ผมโอนเงินเข้าบัญชีให้ในตอนสิ้นเดือน ซึ่งเขาบอกว่า เป็นวิธีหาเงินสดใช้ และได้แต้มแลกของขวัญได้ด้วย เคยเห็นเขาได้ ตู้เย็น วิทยุ และได้คืนเป็นเงินสดอีกด้วย
ซึ่งผมไม่เข้าใจครับ
อัพเดต: ผมเคยใช้เติมน้ำมัน แล้วผมไปเข้าห้องน้ำ ฅนขับรถเขาเซ็นชื่อของเขาเองลงไปในสลิป(ด้วยความไม่รู้) ก็ไม่เห็นมีปัญหาอะไรเลยนี่ครับ
ถ้าเจ้าของบัตร ยอมจ่ายเงิน ไม่ทักท้วงอะไร
อัพเดต2: ผมไม้ได้อยากได้อะไร และไม่เคยเรียกร้องอะไรครับ เพียงแค่ช่วยเหลือกัน เขาขอให้ช่วยเอาไปใช้ให้หน่อย เพราะเขามีอยู่หลายใบ
สำหรับตู้เย็นที่ได้เป็นของขวัญมานั้น เขายกให้ผมครับ
อัพเดต3: ข้อมูลความมั่นคงของเจ้าของบัตร ผมมีทุกอย่างครับ
เชื่อใจกัน ขนาดยืมเงินกันได้ตามต้องการ โดยไม่ต้องมีหลักฐานครับ
อัพเดต4: ได้ทราบมาว่า ถ้าเราสมัครแล้ว ก็จะมีพนักงานของบัตรอื่นๆ โทร.มาขอให้สมัครอีกมากมาย คาดว่ามีการประสานงานขอเบอร์โทร.กัน
บ้างก็ชวนให้กู้เงิน โดยอ้างว่า ดอกเบี้ยถูก ซึ่งน่ารำคาญมาก
10 คำตอบ 10