คุณขี่จักรยานเป็นไหมครับ - คุณมีจักรยานกันไหมครับ?

ในยุคที่น้ำมันแพง อยากลดมลภาวะด้วย ประหยัดด้วย ถ้าถนนหนทางดี และมีเส้นแบ่งชัดเจน คุณจะขี่จักรยานไปทำงาน ไปซื้อกับข้าว หรือไปโรงเรียนไหมครับ สม้ยที่ผมเรียนอยู่เมืองไทย(ต่างจังหวัด) ผมขี่จักรยานไปโรงเรียนอยู่ 6 ปี เที่ยวเดียว 6 กิโลเมตร รู้สึกว่า ทำให้เราอดทนดี สามารถกัดฟันผ่านเรื่องลำบากๆบางเรื่องมาได้ . แสดงเพิ่มเติม ในยุคที่น้ำมันแพง อยากลดมลภาวะด้วย ประหยัดด้วย
ถ้าถนนหนทางดี และมีเส้นแบ่งชัดเจน
คุณจะขี่จักรยานไปทำงาน ไปซื้อกับข้าว หรือไปโรงเรียนไหมครับ

สม้ยที่ผมเรียนอยู่เมืองไทย(ต่างจังหวัด)
ผมขี่จักรยานไปโรงเรียนอยู่ 6 ปี
เที่ยวเดียว 6 กิโลเมตร รู้สึกว่า ทำให้เราอดทนดี
สามารถกัดฟันผ่านเรื่องลำบากๆบางเรื่องมาได้
.
อัพเดต: --/ขอบคุณสำหรับเพลง"จักรยานคนจน" เคยได้ฟังตัวจริง เสียงจริงด้วย เสียดายชะมัดมด ไม่ได้ถ่ายรูปเทียบความหล่อของสองลูกครึ่ีงซึ่งเหมือนกัน กับ ก๊อต.. เพราะผมทำหน้าที่รปภ.วันนั้น..ต้องคอยเก็บเงิน ที่สาวๆ มาถ่ายรูปแล้วหยอดเงินใส่ลังกระดาษให้ทิป ก๊อต --/ส่วนเพลงสาวบ้านแต้...ถ้าพี่แจ้จะขี่จักรยานจริงๆ... แสดงเพิ่มเติม --/ขอบคุณสำหรับเพลง"จักรยานคนจน" เคยได้ฟังตัวจริง เสียงจริงด้วย
เสียดายชะมัดมด ไม่ได้ถ่ายรูปเทียบความหล่อของสองลูกครึ่ีงซึ่งเหมือนกัน กับ ก๊อต..
เพราะผมทำหน้าที่รปภ.วันนั้น..ต้องคอยเก็บเงิน
ที่สาวๆ มาถ่ายรูปแล้วหยอดเงินใส่ลังกระดาษให้ทิป ก๊อต

--/ส่วนเพลงสาวบ้านแต้...ถ้าพี่แจ้จะขี่จักรยานจริงๆ
คงต้องสูบลมให้แยะๆหน่อยนะครับ
ม่่ายได้ สวี วี่ วี แน่เลย..
ฟังเพลงสาวบ้านแต้นี้แล้ว..ทำมัยผมไพล่ไปคิดถึงเพลง "ผู้ใหญ่ลี " ได้ก็มิรู้นิ..
..เ้อ๊า..หมาน่อย..หมาน่อย ธรรมดา..
.....เขียงน้อย..เขียงน่อย..ซอยซา..

http://www.youtube.com/watch?v=ZMf5IY1lnvQ
.
อัพเดต2: --/สาวมอร์เตอร์ไซค์-ของจรัญมโนเพชร..ตอนนั้นหลานอยู่เชียงใหม่ต้องแปลให้ฟังครับ..
เดี๋ยวนี้ เจ้าคนแปล เขียนไทยแทบไม่เป็นแล้ว..ยังดีที่เขาอ่านไทยได้
--/จักรยานคันเก่าและร่มคันเดิม โดนมากครับ
เพราะมันไำม่ใช่ 10 ปี ดังในคลิ๊ป..และไม่มีโอกาสได้จบแบบในเพลง
ขอบคุณครับ...

21 คำตอบ 21