เคยโกหกใครแล้วถูกจับได้คาหนังคาเขาไหมครับ เหอ เหอ?

ที่จริงก็ไม่ได้อยากไม่พูดความจริงกับคุณหนูหรอกครับ เหอ เหอ แต่บางครั้งจำใจต้องทำ เพื่อไม่อยากให้ใครต้องอารมณ์บ่จอย หรือเบื่อหน่ายกับผม จะว่าไปแล้ว ที่ทำไปก็ด้วยความหวังดี ต่างหากอ่ะ เหอ เหอ รักนะ จุ๊บ จุ๊บ หอยโข่ง หอยขม คือวันนี้ผมต้องไปทำงานแต่เช้า เพราะเป็นวันสุดท้าย (วันศุกร์)... แสดงเพิ่มเติม ที่จริงก็ไม่ได้อยากไม่พูดความจริงกับคุณหนูหรอกครับ เหอ เหอ แต่บางครั้งจำใจต้องทำ เพื่อไม่อยากให้ใครต้องอารมณ์บ่จอย หรือเบื่อหน่ายกับผม จะว่าไปแล้ว ที่ทำไปก็ด้วยความหวังดี ต่างหากอ่ะ เหอ เหอ รักนะ จุ๊บ จุ๊บ หอยโข่ง หอยขม

คือวันนี้ผมต้องไปทำงานแต่เช้า เพราะเป็นวันสุดท้าย (วันศุกร์) ภรรยาสั่งว่าให้ไปแต่เช้าจะได้กลับไวๆ

"พองานเลิก รีบกลับบ้านมาจัดกระเป๋านะคะ แล้วพาลูกๆออกไปวิ่งรอบเย็น อย่ามัวเแต่เล่นคอมพ์เพลินล่ะ"
เหอ เหอ เราต้องเตรียมตัวออกนอกเมือง ผมก็รับปากครับๆ ต่างฝ่ายต่างออก เธอขับรถไปก่อน ผมบอกเดี๋ยวผมจะออกตาม

แต่พอมาเปิดคอมพ์เช็คเมล์ของที่ทำงาน ก็อดไม่ได้ท่ีจะแวะเข้ามาอ่านรู้รอบ อ่านแล้วติดลม
มันอดไม่ได้ที่จะตอบ เหอ เหอ ศัตรูเราเยอะ มาแหย๋มในคำถามคำตอบของผมเรื่อย ต้องคอยดูแลปราบปราม เลยติดพันง่ะ

พอ 9 โมงเช้า ภรรยาโทรฯเข้าที่ทำงาน พนักงานรับสายบอกว่า ลูกพี่ยังไม่เข้าเลย เธอโทรฯเข้ามือถือ ถามว่ากำลังทำอะไรอยู่ ผมก็อึกอัก เพื่อรักษาอารมณ์ของเธอ จึงบอกว่ากำลังเดินทางอยู่ ใกล้จะถึงอยู่แล้ว รถมันเคลื่อนช้ากระดึ๊บกระดึ๊บ รถติดมากวันนี้ (ไม่อยากโกหกเล๊ยพับผ่า พูดไปก็รุ้สึกผิด)

อยู่ดีๆ เจ้ากุ๊กกุ๊กกู่ มันดันเห็นหมาข้างบ้านเดินผ่าน เลยเห่าตะแบงไล่ เจ้าโทบี้อยู่ด้วยเห่าช่วยใหญ่ ความลับเลยแตกว่ายังนั่งอยู่ที่บ้านอ่ะ คงไม่ต้องบอกนะว่าเธอสรุปว่าไง

เท่านั้นแหละ เสียงสัญญาณปลายสายก็หลุดทันที เหอ เหอ เหอ เย็นนี้จะได้กินข้าวรึป่าวเรา และจะได้นอนกะเจ้ากุ๊กกุ๊กกู๋ไหม เหอ เหอ เหอ อธิบายอย่างไรดีครับ จึงจะหลุดคดี
19 คำตอบ 19