ระหว่างกฎเกณฑ์กับอารมณ์ความรู้สึกควรยึดอะไร?

กรณี บัวขาว ป.ประมุข ขึ้นชกไทยไฟต์โดยไม่ได้รับอนุญาตจากเจ้าของค่ายมวย ป.ประมุข ทำให้เกิดการขัดแย้งกันระหว่าง กฎเกณฑ์ กับ อารมณ์/ความรู้สึก โดย การกระทำและคำพูดของบัวขาว "ได้ใจ" ประชาชนไปเต็ม ๆ เช่นเปิดใจทั้งน้ำตาบนเวทีว่า "ผมชกเพื่อประเทศชาติ" เป็นด้านของอารมณ์/ความรู้สึก ส่วนค่ายมวย ป.ประมุข... แสดงเพิ่มเติม กรณี บัวขาว ป.ประมุข ขึ้นชกไทยไฟต์โดยไม่ได้รับอนุญาตจากเจ้าของค่ายมวย ป.ประมุข ทำให้เกิดการขัดแย้งกันระหว่าง กฎเกณฑ์ กับ อารมณ์/ความรู้สึก โดย
การกระทำและคำพูดของบัวขาว "ได้ใจ" ประชาชนไปเต็ม ๆ เช่นเปิดใจทั้งน้ำตาบนเวทีว่า "ผมชกเพื่อประเทศชาติ" เป็นด้านของอารมณ์/ความรู้สึก
ส่วนค่ายมวย ป.ประมุข อยู่ในด้านกฎเกณฑ์ ออกมาบอกว่า การกระทำของบัวขาวและไทยไฟต์ "ผิดกฎหมายชัดเจน" ( พระราชบัญญัติกีฬามวย พ.ศ.2542 ) ถือเป็นการฉีกกฎหมาย

กรณีนี้สังคมควรเชียร์ฝ่ายใด ควรยึดกฎเกณฑ์ หรือ อารมณ์/ความรู้สึก
สมาชิกส่วนใหญ่มีความคิดเห็นยังไงครับ
อัพเดต: ผมเองก็เห็นด้วยกับคำตอบของหลายคนที่ส่วนใหญ่ตอบสอดคล้องกันว่า ควรยึดกฎเกณฑ์ โดยเฉพาะตรงใจมากกับคำตอบของคุณลิง คุณลิงอยู่อเมริกานาน ประเทศที่ก้าวหน้าทันสมัยจะยึดกฎเกณฑ์เป็นหลักสำคัญกว่าอารมณ์/ความรู้สึกอย่างชัดเจน ผมก็เป็นคนก้าวหน้าทันสมัย เหอ เหอ เหอ เลยยึดกฏเกณฑ์... แสดงเพิ่มเติม ผมเองก็เห็นด้วยกับคำตอบของหลายคนที่ส่วนใหญ่ตอบสอดคล้องกันว่า ควรยึดกฎเกณฑ์ โดยเฉพาะตรงใจมากกับคำตอบของคุณลิง
คุณลิงอยู่อเมริกานาน ประเทศที่ก้าวหน้าทันสมัยจะยึดกฎเกณฑ์เป็นหลักสำคัญกว่าอารมณ์/ความรู้สึกอย่างชัดเจน ผมก็เป็นคนก้าวหน้าทันสมัย เหอ เหอ เหอ เลยยึดกฏเกณฑ์ จนคนเขาว่าเป็นคนเจ้าระเบียบ..!

ส่วนที่คุณลิงพูดถึงสมาชิกรู้รอบคนหนึ่งนั้น ผมคิดว่าเธอ ( อาจจะเป็น "เขา" ) เขียนข้อความหยาบอย่างแรง ก็เพื่อให้คนอ่านแล้วรีบแจ้งลบกันมากมาย เพื่อจะดูว่าแจ้งลบได้ผลหรือไม่ ตามที่เธอบอกนั่นแหละ เพียงแต่มันแรงเกินกว่าที่คนปกติทั่วไปจะรับไหวเท่านั้น ( เรื่องนี้ผมรู้ว่าแจ้งลบไม่ได้ผลมานานเเกือบปีแล้ว ผมเคยแจ้งลบคำถามภาษาต่างด้าวที่ขึ้นมาซ้ำกันประมาณ 30 คำถาม แล้วคำถามก็หายไป นึกว่าเป็นเพราะถูกแจ้งลบ ที่ไหนได้ วันหลังไปเจออยู่ในหน้าคำถามที่ได้รับคำตอบที่ดีที่สุดแล้ว ไม่ได้ถูกลบไปเลย แล้วเขาก็ให้เบสท์กับคนเดียว ซึ่งอาจจะเป็นตัวเขาเองอีกบัญชีหนึ่งนั่นแหละ ตั้งแต่นั้นผมก็เลิกเสียเวลาแจ้งลบอีก
ผู้ดูแล YAHOO!รู้รอบ คงไม่ได้อยู่ประเทศไทยและไม่รู้ภาษาไทย สมาชิกต้องติดต่อด้วยภาษาอังกฤษ )
19 คำตอบ 19