หาดทราย ชายหาดมีกรรมสิทธิ์ไหมคะ (ไม่รู้จะถามอย่างไรดี เพราะคิดคำไม่ออกค่ะ)?

คือเป็นเด็กดอยได้ไปเที่ยวทะเลสมใจ ก็หนีบเสื่อใต้รักแร้ กะจะไปปูนอนให้สบายใจไปเลย แต่เห็นโต๊ะ เก้าอี้วางเต็มชายหาดไปหมด และต้องเสียค่านั่งด้วย เค้าคิดเป็นหัว ถ้าไปหลายคนก็ต้องจ่ายหลายบาทอยู่เนาะ โดยส่วนตัวยินดีจ่ายและอุดหนุนคนทำมาหากินอยู่แล้วค่ะ แต่สงสัยว่า ทำไมเค้าถึงมีสิทธิ์เหนือชายหาด... แสดงเพิ่มเติม คือเป็นเด็กดอยได้ไปเที่ยวทะเลสมใจ ก็หนีบเสื่อใต้รักแร้
กะจะไปปูนอนให้สบายใจไปเลย แต่เห็นโต๊ะ เก้าอี้วางเต็มชายหาดไปหมด
และต้องเสียค่านั่งด้วย เค้าคิดเป็นหัว ถ้าไปหลายคนก็ต้องจ่ายหลายบาทอยู่เนาะ
โดยส่วนตัวยินดีจ่ายและอุดหนุนคนทำมาหากินอยู่แล้วค่ะ
แต่สงสัยว่า ทำไมเค้าถึงมีสิทธิ์เหนือชายหาด ไม่มีความรู้ค่ะ
หนูคิดว่ามันน่าจะเป็นของสาธารณะ
แต่ที่ไปทะเลมาก็ไม่มีใครปูเสื่อนั่งจริงๆ หรอกค่ะ แหะ ๆ
อัพเดต: จริงดังคุณ suwatp ว่าค่ะ ขอบคุณนะคะ :)
7 คำตอบ 7