ระหว่าง ปรองดองที่ภาคใต้ กับ ปรองดองที่กรุงเทพ?

คุณคิดว่าการปรองดองที่ภาคใต้กับการปรองดองที่กรุงเทพอะไรจะสำเร็จเสร็จสมอารมณ์หมาย ก่อนกัน วันนี้ระเบิดเกิดอีกแล้วในหลายจุดที่ภาคใค้..เพื่อนผมที่ชื่อมีนาก็หายไป วันนั้นเธอหาย ไปกับการรับไม่ได้ที่ทหารยิงพี่น้องเธอเสียชีวิต..วันนี้ตรงกันข้ามกัน คนหาดใหญ่บ้านผมก็ไม่ได้ ไปทำอะไรพี่น้องเธอ..อย่างที่เธอเคยว่าเช่นกัน ... แสดงเพิ่มเติม คุณคิดว่าการปรองดองที่ภาคใต้กับการปรองดองที่กรุงเทพอะไรจะสำเร็จเสร็จสมอารมณ์หมาย
ก่อนกัน วันนี้ระเบิดเกิดอีกแล้วในหลายจุดที่ภาคใค้..เพื่อนผมที่ชื่อมีนาก็หายไป วันนั้นเธอหาย
ไปกับการรับไม่ได้ที่ทหารยิงพี่น้องเธอเสียชีวิต..วันนี้ตรงกันข้ามกัน คนหาดใหญ่บ้านผมก็ไม่ได้
ไปทำอะไรพี่น้องเธอ..อย่างที่เธอเคยว่าเช่นกัน
ส่วนปรองดองที่กทม.ก็ชุลมุนชุลเกกันไม่เว้นแต่ละวัน มารยาททรามของพรรคแมลงสาบ
ที่ไปล้อม คนปฎิวัติอย่างบิ๊กบัง กับ มารยาททรามที่ รองนายกเป็ดเหลิมที่ชี้หน้าด่า ส.ส.หญิง
ไงก็ไม่น่าจะต่างกัน สองเหตุการณ์นี้หยิกเล็กก็เจ็บเนื้อ จะขยันหยิกกันไปทำไม..
อัพเดต: พอดีไม่ได้คิดกระแนะกระแหนสหายมีนาเพื่อนผมเลยแม้นแต่นิดนึง แต่คำถามครั้งแล้ว ครั้งเล่าที่สหายผมพยายามเรียกร้อง ตั้งแต่เรื่องที่คนไทยกัดกันเองที่กทม. ทหารก็ตก เป็นจำเลยของสังคม ทั้งที่ กทม.และภาคใต้ ที่สหายมีนาหยิบยกขึ้น และในวันนี้แล้ว กงล้อเดิมได้เดินกลับมาทับที่เดิมแต่เปลี่ยนจาก ฝั่งทหารเป็นฝั่งคนที่ก่อการร้าย... แสดงเพิ่มเติม พอดีไม่ได้คิดกระแนะกระแหนสหายมีนาเพื่อนผมเลยแม้นแต่นิดนึง แต่คำถามครั้งแล้ว
ครั้งเล่าที่สหายผมพยายามเรียกร้อง ตั้งแต่เรื่องที่คนไทยกัดกันเองที่กทม. ทหารก็ตก
เป็นจำเลยของสังคม ทั้งที่ กทม.และภาคใต้ ที่สหายมีนาหยิบยกขึ้น และในวันนี้แล้ว
กงล้อเดิมได้เดินกลับมาทับที่เดิมแต่เปลี่ยนจาก ฝั่งทหารเป็นฝั่งคนที่ก่อการร้าย ที่
สหายย้ำมาเสมอว่า เป็นพี่น้องร่วมชาติพันธุ์ของเธอ หากเธอเรียกร้องได้ วันนี้ทำไมผม
เป็นคนไทย เป็นเจ้าของพื้นถื่นที่หาดใหญ่ ทำไมผมจะไม่มีสิทธิ์ในการเรียกร้องหละครับ
9 คำตอบ 9