เนื่องด้วยคำขวัญวันเด็กแห่งชาติของชาติท่าน จะเป็นเยี่ยงไร?

ทุกปีจะมีการเกิดคำขวัญที่มอบให้กับเด็กน้อยที่เสมือนผ้าขาว ที่ไม่รู้ว่าเด็กน้อยจะเอาไปทำได้ มากน้อยขนาดไหนในแต่ละปี หรือจำได้มากน้อยขนาดไหนในช่วงที่เป็นเด็กๆ ลองกลับมาคิดเล่นๆ กันว่า หากท่านเป็นผู้ให้คำขวัญกับเด็กๆ ท่านจะมอบคำขวัญประจำปีนี้ให้กับเด็กว่าอย่างไร เผอิญผมไปเจอคำขวัญของคุณน้องลัก... แสดงเพิ่มเติม ทุกปีจะมีการเกิดคำขวัญที่มอบให้กับเด็กน้อยที่เสมือนผ้าขาว ที่ไม่รู้ว่าเด็กน้อยจะเอาไปทำได้
มากน้อยขนาดไหนในแต่ละปี หรือจำได้มากน้อยขนาดไหนในช่วงที่เป็นเด็กๆ ลองกลับมาคิดเล่นๆ
กันว่า หากท่านเป็นผู้ให้คำขวัญกับเด็กๆ ท่านจะมอบคำขวัญประจำปีนี้ให้กับเด็กว่าอย่างไร

เผอิญผมไปเจอคำขวัญของคุณน้องลัก เลยเก็บมาเป็นไอเดียในการแต่งคำขวัญมอบให้กับ
เด็กๆในบ้านนี้เมืองนี้ ประจำปีนี้ได้บ้าง (ส่วนการโหวตไงผมขอปล่อยโหวตนะครับ)

" ไม่โกงภาษี ไม่หนีความผิด ไม่คิดล้มเจ้า ไม่เผาบ้านเผาเมือง "
อัพเดต: เรียนคุณสมควรครับ .. ถึงผมจะไม่ได้เป็นคนแต่งคำกลอน ประเทศชาติของผมผมมีสิทธิ์ที่จะแสดง ความเห็นกับการชอบหรือไม่ชอบ คำขวัญของใครมิใช่หรือครับ...ประเทศผมผมอาจจะปลูกฝังเด็ก ให้ไม่โกงเงิน สอนให้รับผิดชอบต่อสิ่งที่กระทำความผิด สอนให้รักสถาบัน สอนให้เคารพการอยู่ ร่วมกัน ผมว่าไม่เห็นจะเกี่ยวอะไรกับการเมืองนี่ครับ... แสดงเพิ่มเติม เรียนคุณสมควรครับ .. ถึงผมจะไม่ได้เป็นคนแต่งคำกลอน ประเทศชาติของผมผมมีสิทธิ์ที่จะแสดง
ความเห็นกับการชอบหรือไม่ชอบ คำขวัญของใครมิใช่หรือครับ...ประเทศผมผมอาจจะปลูกฝังเด็ก
ให้ไม่โกงเงิน สอนให้รับผิดชอบต่อสิ่งที่กระทำความผิด สอนให้รักสถาบัน สอนให้เคารพการอยู่
ร่วมกัน ผมว่าไม่เห็นจะเกี่ยวอะไรกับการเมืองนี่ครับ แต่เผอิญว่า ผมไม่ได้เป็นคนคิด แต่ผมชอบ
สิ่งที่เขาคิดครับ
อัพเดต2: เรียนท่านปลาดุกทราบ ผมเกิดมายังไม่เคยบอกเลยครับว่าผมเป็นกลาง คำขวัญก็ไม่ใช่ของผม หากจะใส่ใจในสิ่งที่บอกกล่าวซักนิด ผมบอกมานานแล้วครับว่า ผมไม่ชอบคนชื่อทักษิณ ชินวัตร แต่ผมก็ไม่ได้เกลียดยิ่งลักษณ์นี่ ผมไม่ได้เข้าข้างเหลือง หรือแดงไปเสียทุกเรื่อง ผมยังเคยบอกคุณมีนาสหายผมว่าผมเป็นสลิ่มที่เลือกใช้ปัญญาของตนเป็นหลัก... แสดงเพิ่มเติม เรียนท่านปลาดุกทราบ ผมเกิดมายังไม่เคยบอกเลยครับว่าผมเป็นกลาง คำขวัญก็ไม่ใช่ของผม หากจะใส่ใจในสิ่งที่บอกกล่าวซักนิด ผมบอกมานานแล้วครับว่า ผมไม่ชอบคนชื่อทักษิณ ชินวัตร แต่ผมก็ไม่ได้เกลียดยิ่งลักษณ์นี่ ผมไม่ได้เข้าข้างเหลือง หรือแดงไปเสียทุกเรื่อง ผมยังเคยบอกคุณมีนาสหายผมว่าผมเป็นสลิ่มที่เลือกใช้ปัญญาของตนเป็นหลัก ไงอย่าถีบผมไปอยู่ตรงกลางนะครับ ในเมื่อโลกนี้ไม่มีความยุติธรรมอยู่แล้วนี่นา จะมาถีบผมไปทำไมไม่ทราบ
7 คำตอบ 7