กรณ์ ถามใน ผลิตภัณฑ์ของ YahooYahoo รู้รอบ · 8 ปี ที่ผ่านมา

เหอเหอๆๆๆ หมายถึงอะไรได้บ้างครับ?

ได้รับการตอบกลับเมล์ ข้อความมีแค่ "เหอเหอๆๆๆๆๆ" เลยอยากทราบความหมายครับ เหอเหอๆๆๆ

20 คำตอบ

คะแนนความนิยม
  • 8 ปี ที่ผ่านมา
    คำตอบที่ดีที่สุด

คุณหน้ากากเสือคะ...

ดิฉันเคยรู้จักคนคนหนึ่งค่ะ เขามักจะนิยมใช้คำพูดว่า เหอ เหอ เหอ โต้ตอบกับเพื่อนๆชาวรู้รอบ ดิฉันสังเกตอ่านและเห็นเขาใช้บ่อยๆ

วันหนึ่งเขาทำผิด และพยายามจะนำ Trade mark สัญญลักษณ์นี้มาใช้ในชีวิตประจำวัน แต่ฟังไม่ขึ้นค่ะ เขาพูดว่าอย่างนี้..

" เอ่อ.. คุณหมีครับ วันนี้ที่คุณสั่งให้ผมไปติดต่อราชการเรื่องภาษีโรงเรือนผมลืมไปทำอ่ะครับ เหอ เหอ เหอ"

(ฟังดูแล้ว เหอ เหอ เหอ ของเขา จะหัวเราะก็ไม่ใช่ร้องไห้ก็ไม่เชิง น่าจะประมาณ แบบว่าเกรงกลัวในความผิดนิดๆ แต่อยากให้ดิฉันอนุโลมความผิด หัวเราะตามซะมากกว่า)

"อ้าว... วันนี้คุณหยุดงานไม่ใช่เหรอคะ แล้วนั่งทำอะไรทั้งวัน ?" อดไม่ได้ที่จะถามหาเหตุผล

"เอ่อ... ผมเล่นรู้รอบ และต่อล้อต่อเถียงกับเพื่อนครับ เหอ เหอ"

"ฟังไม่ขึ้นเลยค่ะ แล้ว เหอ เหอ เหอ นี่ก็ไม่ต้องเอามาเติมท้ายประโยคเวลาพูดกับดิฉันด้วย"

แหล่งข้อมูล: ประสบการณ์จริง
  • ตาเฒ่าคนข้างบน หาบาปให้พระแล้วมั้ยล่ะ ป่านนี้พระท่านนั่งจามฟุดฟิด ๆ แล้วมั้งคะ

เหอ ๆ ๆ ๆ แปลว่า ว่าไงว่าตามกัน(มั้ง)

ขอเดาว่าเป็นการหัวเราะผ่าน เมล์ของพระภิกษุองค์หนึ่งที่ผนวชอยู่ต่างประเทศ

ซึ่งปกติท่านกับคุณกรณ์จะจิกกัดกันอยู่เสมอ

แต่ขณะนี้ท่านครองสมณเพศไม่อาจแสดงออกได้เหมือนตอนเป็นฆารวาสได้

จึงได้แต่เหอเหอเหอ เป็นการตอบรับและแสดงอาการรับรู้ในการสันถวะของคุณกรณ์ 5555

ตามที่หนุ่มสาวข้างบนได้ตอบไว้แล้วล่ะคะ...ถึงบุคคลที่บัญญัติคำนี้ขึ้นมา...ป่านนี้คงสมาธิถึงว่ามีใครบ่นในรู้รอบแล้ว....เหอ เหอ ๆๆๆ...ดิฉันเองก็ชอบใช้คำพิเศษนี้..มันทำให้ดูเหนือชั้นแบบโกงๆยังไงๆชอบกล..มันแกมหัวเราะเยาะเย้ยแกมหยอกผสมเจ้าเล่ห์ทะลึงตึงตัง เหนือชั้นรวมๆกันคะ....

• คุณคิดเห็นเป็นเช่นไรเกี่ยวกับคำตอบ? คุณสามารถลงชื่อเข้าใช้เพื่อโหวตคำตอบ
  • ไม่ประสงค์ออกนาม
    8 ปี ที่ผ่านมา

หัวเราะแบบไม่เข้าหรือไม่รู้ หรือไม่ก็เข้าใจแต่ไม่มีคำตอบ

• komet
    Lv 7

เหอเหอๆๆๆๆ ทำให้นึกถึง การหัวเราะ"ถูกใจ"ของแม่มด หัวหน้าเจ้าห้อยเจ้าโหน(ในหนังทีวี หุ่นไล่กา)จ้ะ..

เหอเหอๆๆๆน่าจะมาจากแหะแหะๆและแหะแหะๆก็น่ามาจากฮึฮึฮึไงอ้าวยิ่งไปยิ่งงงผมยังงงเลย

• ไม่ประสงค์ออกนาม

หัวเราะแบบคนถือไพ่เหนือว่ามั้งค่ะ

เหอ เหอ เหอ น่าจะเป็นเรื่องของความประหลาดใจที่ไม่นึกว่าสิ่งนั้นจะพูดออกมาได้

ไงก็เป็นเรื่องของการวัดความรู้สึกหนะครับ ขึ้นอยู่กับสถานการณืไหนด้วยครับว่าเขา

เหอ เหอ เหอ เรื่องใดครับ

แหล่งข้อมูล: ป๋าอิีกคิว สมาร์ทตี้-จี

เหอ..ภาษาอีสาน แปลตรงๆ..คือ อี่หยัง..ภาษาภาคกลางคือ อะไรหรา

แต่ถ้า..เหอ เหอๆๆๆ....หัวเราะเยาะตูนี่ฟว่า ชกหน้าเลยยยย..5555 โปรโมเตอร์ลุมพินีมาเอง คิคิ

ยังคงมีคำถามอยู่ใช่หรือไม่ หาคำตอบของคุณได้ด้วยการเริ่มถามเลยในตอนนี้