ระบบน้ำในประเทศไทย ใครรู้จริง ใครรู้ดีที่สุด?

ก่อนน้ำท่วมใหญ่ นายก.ขอเข้าเฝ้าฯเพื่อขอคำแนะนำจากพระเจ้าอยู่หัว กลับมาจึงสั่งให้ผบ.ทบ.ขุดลอกคลองเป็นการด่วน 5 คลอง หลังจากนั้นก็ ไม่ทำตามคำแนะนำ ปล่อยน้ำไปทางตะวันออกเพียงเล็กน้อยเท่านั้น เลี้ยงๆไว้ สมุทรปราการ เป็นเส้นทางที่ไกล้ที่สุด ก็ไม่ระบายน้ำไปทางนั้น ซึ่งรองนายกเทศมนตรีปากน้ำ ... แสดงเพิ่มเติม ก่อนน้ำท่วมใหญ่ นายก.ขอเข้าเฝ้าฯเพื่อขอคำแนะนำจากพระเจ้าอยู่หัว กลับมาจึงสั่งให้ผบ.ทบ.ขุดลอกคลองเป็นการด่วน 5 คลอง
หลังจากนั้นก็ ไม่ทำตามคำแนะนำ ปล่อยน้ำไปทางตะวันออกเพียงเล็กน้อยเท่านั้น เลี้ยงๆไว้ สมุทรปราการ เป็นเส้นทางที่ไกล้ที่สุด ก็ไม่ระบายน้ำไปทางนั้น ซึ่งรองนายกเทศมนตรีปากน้ำ ได้ให้สัมภาษณ์สดทางสถานีวิทยุFM.101 ว่าตั้งเครื่องสูบน้ำพร้อมนานแล้ว น้ำก็ไม่มาสักที . กลับปล่อยน้ำไปออกทะเลทางฉะเชิงเทรา ซึ่งห่างไกลออกไปอีกหลายสิบกม. ระดับน้ำในม.บางปะกงก็สูงอยู่แล้ว น้ำจึงไหลออกไปได้ช้ามาก
เหตุที่ไม่ยอมปล่อยน้ำออกไปทางปากน้ำ ซึ่งใกล้ที่สุด และมีคลองระบายน้ำมากที่สุด ก็เพราะถ้าปล่อยน้ำไปทางสนามบินหนองงูเห่า น้ำก็จะผุดขึ้นภายในสนามบินได้เองโดยธรรมชาติ เพราะเป็นหนองน้ำเก่า มีตาน้ำใต้ดินตามธรรมชาติอยู่แล้ว สนามบินหนองงูเห่าสร้างในสมัยใคร?เป็นนายก. นามสกุลเดียวกัน ใช่ไหม? . ทั้งๆที่พ่อหลวงบอกแล้วว่า " บอกไม่ให้สร้าง ไม่ใช่ให้สร้าง " ก็ไม่สน
หลังจากนั้น ก็มัวแต่ " เอาอยู่ เอาอยู่ " จนกระทั่งน้ำท่วมเต็มไปหมด . จนในที่สุดต้องปล่อยน้ำเข้ามาในกรุงเทพฯเพื่อลดแรงกดดัน เพื่อให้ฅนต่างจังหวัดเห็นว่า กรูงเทพฯน้ำก็ท่วมเหมือนกัน
ขอให้พิจารณาดูด้วยว่า เส้นทางน้ำที่ไปทางตะวันออกนั้น เป็นพื้นที่ของสส.พรรคใด จึงปล่อยน้ำไปเพียงเล็กน้อยเท่านั้น . พ่อหลวงบอกอย่าปล่อยน้ำไปทางตะวันตก น้ำจะท่วมหมด เพราะมีคลองที่จะระบายน้ำได้น้อย และคดเคี้ยว ระยะทางไกล
ด้านตะวันตก เป็นพื้นที่ของสส.พรรคใด? จึงปล่อยน้ำไปทางตะวันตก จนกระทั่งน้ำท่วมเต็มไปหมด ณ วันนี้น้ำก็ยังไม่หมดเลย
เปลี่ยนอธิบดี เปลี่ยนรัฐมนตรี ไปหลายฅนแล้ว . พ่อหลวง ทำเรื่องระบบน้ำในประเทศไทยมา 40-50 ปีแล้ว พระองค์เดียวไม่เคยเปลี่ยน . ประกอบกับความเป็นอัจฉริยของพระองค์ท่าน จึงสามารถแก้ปัญหาได้ทุกครั้ง ทุกเรื่อง

ข้อสงสัย คือ

ที่นายก ไปขอเข้าเฝ้าฯเพื่อขอคำแนะนำนั้น . ฟังไม่รู้เรื่อง ไม่เข้าใจ หรือเจตนาไม่ทำตามคำแนะนำ(พระราชประสงค์)
http://www.youtube.com/watch?v=8eMYqUl28ZM

ขอขอบคุณ คุณเอก.ที่ช่วยหาคลิปให้ครับ
อัพเดต: ขอขอบคุณ JACKIE L. มากครับ

ผมทราบมาจาก เพื่อนคุณพ่อ ว่า . . . โครงการสนามบิน หนองงูเห่า เริ่มในสมัย จอมพลสฤษดิ์ ธนะรัชต์ โดย บ.อิตาเลียนไทย แต่มีข้อขัดข้องบางประการ ฯพณฯ จึงไม่ได้ดำเนินการต่อครับ

ไม่ใช่ทราบแต่เพียงว่า สนามบินหนองงูเห่ามันเริ่มโครงการมาสามสิบกว่าปีแล้ว เท่านั้น
อัพเดต2: เร่งและรีบสร้างและคอร์รัปชั่นตั้งแต่ทรายถมสุขาในอาคารผู้โดยสารCTXพื้นที่เช่าและอีกมากมายทุกจุดจนสื่อต่างชาติต่างขนานนามว่าเป็นสนามบินแห่งเดียวในโลกที่มีการคอร์รัปชั่นทุกจุด เรื่องที่คุณ JACKIE L. บอกมา . . . ก็มีแนวโน้มที่จะเป็นความจริงอยู่มากๆเลยครับ . . . ขาดไปอย่างหนึ่ง คือ ... แสดงเพิ่มเติม เร่งและรีบสร้างและคอร์รัปชั่นตั้งแต่ทรายถมสุขาในอาคารผู้โดยสารCTXพื้นที่เช่าและอีกมากมายทุกจุดจนสื่อต่างชาติต่างขนานนามว่าเป็นสนามบินแห่งเดียวในโลกที่มีการคอร์รัปชั่นทุกจุด

เรื่องที่คุณ JACKIE L. บอกมา . . . ก็มีแนวโน้มที่จะเป็นความจริงอยู่มากๆเลยครับ . . . ขาดไปอย่างหนึ่ง คือ ทางเลื่อน(บรรไดเลื่อน)ขาดครับ มีไม่ครบตามสัญญาซื้อ
เพราะเพื่อนของผมก็ได้โควต้า ถมทราย(ขี้เป็ด) มาครับ
เพื่อนของน้องผม เป็น วิศวกร ควบคุมการก่อสร้าง
เวลาเขาเรียกไปสอบการทุจริต . . . สอบเสร็จ ยังกลับมาไม่ถึงสำนักงานเลย เขารู้กันหมดแล้ว ว่า พูด(ให้การ)อะไรไปบ้าง . . . เขาทำกันทั้งทีมเลยครับ คงจะเอาผิดได้ยากยิ่ง

3 คำตอบ 3