นํ้ามันปลากับนํ้ามันตับปลาแตกต่างกันอย่างไร และมีประโยชน์อะไรต่อร่างกาย?

ผมกำลังเข้าสู่วัยที่จำเป็นจะต้องสรรหาสิ่งดีๆให้แก่ร่างกายเพิ่มเติมบ้างแล้วล่ะครับ แต่พอคิดจะเลือกหามารับประทานบ้างก็ปวดหัวหนักซะแล้ว เพราะมีคนมากมายแนะนำให้หาซื้อ "นํ้ามันตับปลา" (Cod Liver Oil) มาบำรุงร่างกาย แต่ก็ดันไปเจอ "นํ้ามันปลา" (Fish Oil) เข้าไปอีก... แสดงเพิ่มเติม ผมกำลังเข้าสู่วัยที่จำเป็นจะต้องสรรหาสิ่งดีๆให้แก่ร่างกายเพิ่มเติมบ้างแล้วล่ะครับ แต่พอคิดจะเลือกหามารับประทานบ้างก็ปวดหัวหนักซะแล้ว เพราะมีคนมากมายแนะนำให้หาซื้อ "นํ้ามันตับปลา" (Cod Liver Oil) มาบำรุงร่างกาย แต่ก็ดันไปเจอ "นํ้ามันปลา" (Fish Oil) เข้าไปอีก เลยงงไปกันใหญ่ว่าอะไรกันแน่ที่มีประโยชน์ต่อร่างกายของคนเราได้ดีกว่ากัน

"นํ้ามันตับปลา" (Cod Liver Oil) และ "นํ้ามันปลา" (Fish Oil) มันคืออะไร ผลิตมาจากอะไร แล้วมันมีสรรพคุณด้านไหนที่สามารถช่วยบำรุงร่างกายของคนเราได้บ้าง ที่สำคัญอยากรู้จริงๆว่านํ้ามันทั้งสองชนิดนี้เป็นแหล่งอาหารที่จะให้สารหรือวิตามินอะไรแก่ร่างกาย???

ใครพอจะรู้เกี่ยวกับเรื่องนี้บ้าง ก็ช่วยมาแบ่งปันความรู้เล็กๆน้อยๆให้แก่กันและกันในโอกาสนี้ด้วยเถอะครับ จะได้กุศลที่ยิ่งใหญ่แน่นอน เพราะผมเชื่อว่าน่าจะมีอีกหลายๆท่านที่ใคร่อยากรู้เกี่ยวกับเรื่องนี้แบบเดียวกับผมอยู่บ้างเป็นแน่

สาธุ...สาธุ
1 คำตอบ 1