เคยทานข้าวพม่ากันหรือยังครับ?

ที่เมืองผมยังไม่มีขาย แต่เห็นได้แช้มป์ข้าวโลกปีนี้เลยสงสัยว่ารสชาดเป็นอย่างไร เห็นเขาบอกว่าข้าวพม่านี้เมล็ดสั้นประมาณ 0.5 ม.ม. แต่เมื่อหุงแล้วจะขยายยาวขึ้น 3-4 เท่า อ้อ..ข้าวญี่ปุ่น เรียก Pearl Paw San ปรกติถ้าข้าวหอมมะลิหมด ไปซื้อที่ตลาดเอเชียไม่ทัน ผมก็จะทดแทนด้วยข้าวญี่ปุ่น Calrose Rice ที่ใช้ทำซูชิแทน... แสดงเพิ่มเติม ที่เมืองผมยังไม่มีขาย แต่เห็นได้แช้มป์ข้าวโลกปีนี้เลยสงสัยว่ารสชาดเป็นอย่างไร เห็นเขาบอกว่าข้าวพม่านี้เมล็ดสั้นประมาณ 0.5 ม.ม. แต่เมื่อหุงแล้วจะขยายยาวขึ้น 3-4 เท่า อ้อ..ข้าวญี่ปุ่น เรียก Pearl Paw San

ปรกติถ้าข้าวหอมมะลิหมด ไปซื้อที่ตลาดเอเชียไม่ทัน ผมก็จะทดแทนด้วยข้าวญี่ปุ่น Calrose Rice ที่ใช้ทำซูชิแทน บางครั้งก็ทานข้าวขาวเมล็ดยาวของอินเดีย Basmati Rice แทน ซึ่งรสชาดของทั้งสองข้าวพอใช้ได้แม้จะไม่ถูกลิ้นผมเท่ากับข้าวหอมมะลิของไทย แต่ยังไงก็ยังอร่อยกว่าข้าวเมล็ดยาวที่ผลิตจากรัฐเท็กซัสซึ่งทั้งไม่อร่อย สั้น แข็ง แล้วยังไม่ขาวอีกด้วย

มีใครทานข้าวพม่าหรือยังครับ เกรงว่าหากคนลองทานเพราะเพิ่งชนะเลิศ เขาอาจจะติดใจหันไปสั่งซื้อแทนข้าวหอมมะลิ เพราะขณะนี้อินโดนีเซียซึ่งปรกติเป็นขาประจำสั่งซื้อข้าวหอมมะลิรายใหญ่ที่สุดในเอเชียตะวันออกเฉียงใต้ตอนนี้ก็หันไปสั่งข้าวอินเดียแทนเพราะไทยโดนน้ำท่วม ไม่อาจส่งสินค้าให้ได้ตามกำหนด เลยยัายไปสั่งอินเดียแทน ทำให้ผมรู้สึกเป็นห่วงพี่น้องชาวนาไทยเราเป็นอย่างยิ่ง น้ำก็ท่วมลำบากพอแล้ว หากเริ่มปลูกผลผลิตใหม่ได้ผมก็อยากให้ชาวนาไทยมีตลาดลงอ่ะครับ

http://www.matichon.co.th/news_detail.php?newsid=1319863984&grpid=01&catid=01
อัพเดต: *** ขออภัย พิมพ์ผิด ข้าวพม่า เรียก Pearl Paw San ครับ ***
8 คำตอบ 8