คุณ miss "ลืมเรื่องภาวะโลกร้อนไปแล้วหรือยัง?" เปิดได้ 4 ชั่วโมงก็ปิดไปแล้ว รีบร้อนไปไหนครับ?

ขอตอบด้วยได้ไหมครับ? กำลังเขียนตอบให้แต่ก็สายเกินไปแล้ว ผมก็ตั้งคำถามซ้ำใหม่ แล้วก็ตอบเองเลยนะครับ มีใครอยากตอบเพิ่มด้วยอีกก็ได้ครับ ผมนะเลือก best answer เองให้ครับ
อัพเดต: *************************** คำตอบของผมสำหรับคำถามของคุณ ขอบคุณคุณ miss ที่ให้ข้อมูลที่ดีน่าอ่าน และน่าอภิปรายให้แตกฉาน เป็นประโยชน์ต่อผู้สนใจทุกท่านครับ ผมมีความเห็นว่าภาวะโลกร้อนขึ้นมีเค้ามูลแห่งความจริงบ้าง แต่ไม่ใช่นักวิทยาศาสตร์ทุกคนจะเห็นด้วยกับสาเหตุหรือผลสรุปของความเห็นนี้ เพราะเท่าที่ทราบ... แสดงเพิ่มเติม ***************************

คำตอบของผมสำหรับคำถามของคุณ

ขอบคุณคุณ miss ที่ให้ข้อมูลที่ดีน่าอ่าน และน่าอภิปรายให้แตกฉาน เป็นประโยชน์ต่อผู้สนใจทุกท่านครับ

ผมมีความเห็นว่าภาวะโลกร้อนขึ้นมีเค้ามูลแห่งความจริงบ้าง แต่ไม่ใช่นักวิทยาศาสตร์ทุกคนจะเห็นด้วยกับสาเหตุหรือผลสรุปของความเห็นนี้ เพราะเท่าที่ทราบ นักวิทยาศาสตร์ผู้ริเรื่มสมมติฐานนี้ ได้เอาตัวเลขสถิติที่ถูกบิดเบือนมาอ้างอิงแล้วสรุปความเห็น เพื่อผลประโยชน์ทางการเมืองและทางพานิชย์ที่แอบแฝงอยู่ ในขณะนี้การอภิปรายในเรื้องนี้ก็ยังไม่ลงเอย หรือจบสื้นนะครับ ดูลิ๊งค์1 ที่ผมให้มานี้ มี web sites ต่างๆทั้งที่เห็นด้วย และไม่เห็นด้วยมากมาย อ่านเป็นความรู้รอบตัวได้ครับ

อย่างไรก็ตาม ภาวะการเปลี่ยนแปลงบนพื้นผิวโลก ก็มีวงจรของมัน สิ่งนี้นักวิชาการทุกคนรับรู้และยอมรับ ใน 2-3 ปีข้างหน้านี้ อุณหภูมิเหนือมหาสมุทรต่างๆจะสูงขึ้นกว่าระดับถัวเฉลี่ยปกติเล็กน้อย แต่ถึงแม้ว่าเล็กน้อย 1-2 เซ็ลเซียสเท่านั้นก็ตาม ก็ยังมีผลทำให้น้ำในมหาสมุทรระเหยมากขึ้น จึงทำให้มีเมฆฝนมากขึ้น พายุฝนมากขึ้น จึงทำให้ฝนตกมากขึ้นในหลายแห่งในโลก ทำให้เกิดน้ำท่วมอย้างที่ประเทศไทยและประ
อัพเดต2: (ถูกตัดข้อความไปกลางคัน เลยต้องเอามาปะต่อให้จบ) ... เทศต่างๆประสพอยู่ทุกวันนี้ ปัญหาใหญ่ที่หนักที่สุดขณะนี้และในปีต่อๆไปก็คือ กรุงเทพกำลังทรุดจมต่ำลงไปอยู่ใต้ระดับน้ำทะเลอย่างช้าๆ ปีละ 2-5 ซม. ในอีก 10-20 ข้างหน้าทั้งกรุงเทพทั้งหมดจะตั้งอยู่ต่ำกว่าระดับปานกลางของน้ำทะเลครับ อ่านจากลิ๊งค์2 ที่ผมให้นี้ได้... แสดงเพิ่มเติม (ถูกตัดข้อความไปกลางคัน เลยต้องเอามาปะต่อให้จบ) ... เทศต่างๆประสพอยู่ทุกวันนี้

ปัญหาใหญ่ที่หนักที่สุดขณะนี้และในปีต่อๆไปก็คือ กรุงเทพกำลังทรุดจมต่ำลงไปอยู่ใต้ระดับน้ำทะเลอย่างช้าๆ ปีละ 2-5 ซม. ในอีก 10-20 ข้างหน้าทั้งกรุงเทพทั้งหมดจะตั้งอยู่ต่ำกว่าระดับปานกลางของน้ำทะเลครับ อ่านจากลิ๊งค์2 ที่ผมให้นี้ได้ มีรายงานและคำเตือนจากแหล่งที่เชื่อถือได้มากมาย นี่เป็นความจริงที่หลีกเลี่ยงไม่ได้ครับ

จะย้ายเมืองหลวงหรือครับ? การย้ายเมืองหลวงคงทำไม่ได้ง่ายนัก จะย้ายไปไหนล่ะครับ? ภาคกลางจังหวัดไหนครับ? ภาคตะวันออกหรือภาคอิสาน ขอนแก่น หรือ อุบล อุดร หรือครับ? ภาคเหนือคือเชียงใหม่ เชียงราย แม่ฮ่องสอนหรือครับ? ภาคใต้ไม่ต้องพูดถึง น้ำท่วมทุกปี แล้วกรุงเทพทิ้งให้เป็นเมืองร้างหรือไร?

ผมคิดว่าต้องอยู่ที่เดิม แต่หาหนทางป้องกันน้ำอย่างถาวรให้ได้ นั่นคือคำตอบที่ถูกที่สุด แต่ถ้าจะอยู่สู้กับน้ำ จะต้องทำอย่างไรบ้าง? มีอะไรที่ต้องทำต้องสร้าง? มีอะไรที่ต้องรื้อทิ้งหรือเปลี่ยนแปลง? นี่คือคำท้าทายที่ผู้นำประเทศ และประชากรทุกคนต้องถกกันอย่างกว้างขวางจริงจังในวันนี้ ครับผม

(ลิ๊งค์1) http://www.google.com/searc
อัพเดต3: *********** (ถูกตัดข้อความไปครึ่งๆกลางๆอีกแล้ว ขออภัยครับ) ************

(ลิ๊งค์1) http://www.google.com/search?gcx=w&sourceid=chrome&ie=UTF-8&q=is+earth+warming+up+the+truth%3F
(ลิ๊งค์2) http://www.google.com/search?gcx=w&sourceid=chrome&ie=UTF-8&q=is+bangkok+sinking%3F
อัพเดต4: ******************* ขอขอบคุณ คุณMiss ที่เข้ามาตอบเป็นคนแรกเลยนะครับ ที่คุณได้เอ่ยถึงน้ำในทะเลจะสูงขึ้นอีก 7 เมตรใน 30 ปีข้างหน้านี้ สมมติฐานนั้นเริ่มต้นด้วย Al Gore อดีตรองประธานาธิบดีของสหรัฐเป็นผู้นำมาเผยแพร่และมีคนจำนวนมากก็หลงคล้อยตามไปด้วย แต่ขณะนี้ เงียบไปแล้ว แต่ว่าก็ยังมีคนดู วิดิโอ ที่เขาทำขึ้นมาหลายปีแล้ว... แสดงเพิ่มเติม *******************
ขอขอบคุณ คุณMiss ที่เข้ามาตอบเป็นคนแรกเลยนะครับ ที่คุณได้เอ่ยถึงน้ำในทะเลจะสูงขึ้นอีก 7 เมตรใน 30 ปีข้างหน้านี้ สมมติฐานนั้นเริ่มต้นด้วย Al Gore อดีตรองประธานาธิบดีของสหรัฐเป็นผู้นำมาเผยแพร่และมีคนจำนวนมากก็หลงคล้อยตามไปด้วย แต่ขณะนี้ เงียบไปแล้ว แต่ว่าก็ยังมีคนดู วิดิโอ ที่เขาทำขึ้นมาหลายปีแล้ว แต่ก็ไม่ได้ดู หรืออ่านนักวิชาการและนักวิทยาศาสตร์ผู้รู้ ที่ได้แย้งข้อมูลที่เขานำมาใช้อ้างอิงว่า คลาดเคลื่อนและไม่ถูกต้อง พวกเราไม่ใช่นักวิชาการ แต่เมื่ออ่านความเห็นของนักวิชาการทั้งหลาย ที่เขาถกกันนั้น ก็ยังพอเข้าใจความจริงได้ ดูจากลิ๊งค์ที่1 ข้างบนนี้ และดูลิ๊งค์ข้างล่างนี้ด้วย ก็คงเห็นภาพได้ดี ครับผม

http://scienceandpublicpolicy.org/monckton/goreerrors.html
อัพเดต5: ************ ขอบคุณ คุณ suwatp ความคิดดีครับ มีความเป็นไปได้ทางเศรษฐกิจ โครงการณ์แก้ปัญหาน้ำท่วม เป็นโครงการณ์ใหญ่ ต้องใช้เงินทุนมหาศาล แต่ถ้าเป็นแผนพัฒนาแห่งชาติในระยะ 5 ปีข้างหน้า เป็นการผันเงินไปต่างจังหวัดไปในตัวด้วย คงทำได้และเกิดประโยชน์มากครับ ถ้าสมาชิกรู้รอบทั้งหลายผู้เป็นคนช่างคิด... แสดงเพิ่มเติม ************
ขอบคุณ คุณ suwatp ความคิดดีครับ มีความเป็นไปได้ทางเศรษฐกิจ โครงการณ์แก้ปัญหาน้ำท่วม เป็นโครงการณ์ใหญ่ ต้องใช้เงินทุนมหาศาล แต่ถ้าเป็นแผนพัฒนาแห่งชาติในระยะ 5 ปีข้างหน้า เป็นการผันเงินไปต่างจังหวัดไปในตัวด้วย คงทำได้และเกิดประโยชน์มากครับ ถ้าสมาชิกรู้รอบทั้งหลายผู้เป็นคนช่างคิด ช่วยกันออกความเห็นกันอย่างนี้ ผมว่า มีศักยภาพในทางเสริมสร้างมากนะ ครับผม
4 คำตอบ 4