คุณว่ารัฐบาลบริหารงานบุคคลกับการแก้ไขปัญหาน้ำท่วมในครั้งนี้เป็นอย่างไร?

รัฐบาล ในฐานะของผู้นำ รัฐนาวา มีหน่วยงาน อุปกรณ์ กำลังคน ที่สามารถนำมาใช้ได้อย่างเต็มที่ แต่ภาพที่ออกมา(มีนักวิชาการบางท่าน) บอกว่ารัฐบาลบริหารคน ที่ ลงไปช่วยน้ำท่วม ไม่เหมาะสม และไม่มีประสิทธิภาพ โดยเฉพาะการจัดตั้ง ศปภ. ที่สับสนวุ่นวาย คนโน้นพูดอย่างคนนี้พูดอย่าง จัดระบบระเบียบสับสน มีกลุ่มคนแสวงผลประโยชน์... แสดงเพิ่มเติม รัฐบาล ในฐานะของผู้นำ รัฐนาวา มีหน่วยงาน อุปกรณ์ กำลังคน ที่สามารถนำมาใช้ได้อย่างเต็มที่ แต่ภาพที่ออกมา(มีนักวิชาการบางท่าน) บอกว่ารัฐบาลบริหารคน ที่ ลงไปช่วยน้ำท่วม ไม่เหมาะสม และไม่มีประสิทธิภาพ โดยเฉพาะการจัดตั้ง ศปภ. ที่สับสนวุ่นวาย คนโน้นพูดอย่างคนนี้พูดอย่าง จัดระบบระเบียบสับสน มีกลุ่มคนแสวงผลประโยชน์ จากข้าวของและความช่วยเหลือของประชาชน จิตอาสาที่ไปช่วยก็ทำไป ฝรั่งต่างชาติมาช่วยยังโดนล้วงกระเป๋า มีของดีๆ มาบริจาค จนท.บางท่านก็ยักยอกเอากไป (บ้างบางคน) ฯลฯ คำถามนี้ไม่ได้มาจากความคิดเห็นส่วนตัว แต่มาจากปากเสียงของประชาชน บางกลุ่ม บางท่าน ผมเลยอยากจะหาข้อเท็จจริง และความคิดเห็นที่หลากหลายและกว้างขวางของสมาชิืกรู้รอบ ช่วยกันแสดงความคิดเห็นเพื่อเป็นกรณีศึกษาต่อไปครับ
อัพเดต: ผมขออนุญาติไม่ตัดสินว่าใตรเป็นคำตอบที่ดีที่สุด แต่จะนำเอาคำตอบเข้าสู่การโหวต เพื่อให้สังคมรู้รอบของเราเป็นผู้ตัดสินนะครับ และขอขอบคุณทุกคำตอบที่ได้แสดงข้อคิดเห็นกันอย่างกว้างขวาง
9 คำตอบ 9