หยวกกล้วย ทานสดๆได้หรือเปล่า มีประโยชน์หรือโทษอะไรบ้าง?

ติดตาม
  • ติดตามแบบเปิดเผย
  • ติดตามแบบไม่เปิดเผย
  • เลิกติดตาม
ถามเผื่อไว้ ถ้าติดเกาะในบ้านตัวเองแล้วไม่มีอะไรกิน จะฟันต้นกล้วยอ่อนๆ เพื่อลอกเอาหยวกมากิน
เคยแต่ลอกหยวกต้นกล้วยที่ให้ลูกแล้ว เอาไปเลี้ยงช้าง ช้างชอบมากกว่าผักหญ้าอื่นๆ
คำตอบที่ดีที่สุดตัวเลือกของผู้ถาม
ทานไม่ได้ครับ../ มันฝาดขมและมียาง
ถ้ามันถึงขั้นนั้นจริงๆ อย่าทิ้งไฟแช็คเด็ดขาด น้านิคปีนขึ้นหลังคาบ้าน
สิ่งทีควรเอาขึ้นไปด้วย,,เตา กับฟืน(ขาเตียงขาตู้นั่นแหล่ะพังไปเลย)
เกลือ,เสื่อผืนหมอนใบผ้าห่มด้วย หยวกกล้วยสับๆ ใบตองห่อโรยเกลือ
ใส่ปลาด้วย ไอ้ตัวที่มันมากับน้ำแล๋วน้านิคเอาขาเตียงฟาดหัวมันนั่นแหล่ะ
จากนั้นก่อไฟใส่เตาอย่าให้ไฟแรงน่า อ่อนๆพอเดี๋ยวไหม้ เอาห่อหมกมาเผา
แล้วแก่ะกินกับข้าว,,ว๊าย ตายแล้วอกไอ้ครวญจะแตก,,ดั้นลืมบอกเอาข้าว
กับหม้อขึ้นไปด้วย ซวยล่ะสิ จะกินกับอะไรล่ะทีนี้,,อ้าว กินมันปล่าวๆ นั่นแหล่ะ
อ๋อ,,ลืมบอกอย่าลืมเอาลูกเอาเมียขึ้นไปด้วยล่ะ,,(ถ้ามี)
ประโยชน์ของห่อหมกหยวกกล้วยน่ะมีแน่,,,,คืออิ่ม ครับน้า

เรตติ้งและความเห็นของผู้ถาม

5 จาก 5
เชื่อคนใกล้ชิดกับช้างไว้ก่อนนะครับ
ขอบคุณทุกคำตอบทึ่ค่อนข้างหวังดีด้วยครับ
  • 3
  • ความคิดเห็น

คำตอบอื่นๆ (10)

ให้คะแนนเป็นสูงสุด
  • ให้คะแนนเป็นสูงสุด
  • เก่าที่สุด
  • ใหม่ที่สุด
  • space lord ตอบแล้ว 3 ปีที่ผ่านมา
    โหย ลุงนิค หยวกกล้วย มีประโยชน์มากกว่า เอาไปทิ้งขว้าง

หยวกอ่อนที่เป็นแกนหยวกน่ะ อร่อยนะ คนป่าๆ บ้านนอกชอบ
    ทำเหมือนโคเม็ท ดาวตก หรือป้าซาร่าจอมแก่ ได้ทั้งนั้น
    แต่ผมคุ้นกับแกงแบบป้าซาร่า ชราเหลือ แกงกะทิไก่ใส่หยวกกล้วย
    ฝานบางๆแช่น้ำเกลอก็หมดยาง แต่คงรสฝาดนิดๆ พอเป็นเสน่ห์ของหยวก
    ช้างกิน กินตามช้างได้ แต่ตอนถ่ายกรุณาอย่าตาม หูรูดเย็บยาก หมอศัลฯฝากบอกมา

แต่อย่าเพิ่งกินเลย รอดูน้ำถ้าสูงมิดหัว เอาไว้ทำแพถ่อมาที่พาราไดซ์ หรือเสรีดีกว่า
    คนขายสวย โดยเฉพาะอาหารมุสลิม อิอิ
    • 5
  • ชราภาพทราบแล้วเปลี่ยน ตอบแล้ว 3 ปีที่ผ่านมา
    หยวกกล้วยใช้ส่วนที่อยู่ข้างในเอามาแกงไก่แบบแกงใต้ หร้อยจังฮู้ หรือจะผัดกับไก่แบบผัดเผ็ดใต้ ใช้น้ำพริกคั่วกลิ้งหรือน้ำพริกแกงเผ็ดใต้ก็ได้ค่ะ
    แต่กินดิบไม่ได้ มันกัดปากค่ะ กินแล้วเดี๋ยวปากเสีย เอ๊ย ปากเป็นแผลนะคะ
    • 4
  • Chef Noy71 ตอบแล้ว 3 ปีที่ผ่านมา
    หยวกกล้วยอ่อนๆ ลุงนิคควรต้มกับกระดูกหมู ด้วยไฟอ่อนๆ น้ำแกงจะได้ใสหวาน
    ส่วนหญ้าอ่อนๆ ผมไม่มีตำรา ไม่มีทิดสะดี ไม่มีประสบการณ์ จึงไม่กล้าแสดงความเห้นครับ
    • 4
  • komet ตอบแล้ว 3 ปีที่ผ่านมา
    หยวกกล้วยนี่..ลอกเอาชั้นในสุด อ่อนๆๆ นำมาแกงใส่ไก่แบบแกงอ่อมได้จ้ะ ทางเหนือนิยมใส่วุ้นเส้นด้วย ส่วนมากจะแกงกินกันหลายๆๆคนช่วง"*****"เกี่ยวข้าวจ้ะ..
    แต่กินสดๆๆนี่คงได้มังคะ(แต่ไม่เคยกิน) อาจจะคล้ายๆๆสายบัวก็ได้นะ..

แต่ถ้ามีมากเกินไป ก็จะนำไปซอยบางๆๆ(ไม่ต้องลอกเปลือก)แล้วนำไปต้มผสมกับผักต่างๆๆที่เก็บๆได้ เพื่อผสมกับแกลบ+หัวอาหารให้กับหมู(สัตว์เลี้ยง)จ้ะ.
    • 4
  • E'ตัว'D ตอบแล้ว 3 ปีที่ผ่านมา
    จะกินหยวกกล้วยออ่นๆจริงหรือคะ...ใช่กล้วยจริงๆนะคะ ม่ายช่ายอย่างอื่น...
    กินไม่ได้หรอกคะ..ยางมันเยอะ ...อยากเห็นช้างกิน ก็จะกินตามช้าง....อิอิ...
    • 3
  • สวย เผ็ด ดุ ตอบแล้ว 3 ปีที่ผ่านมา
    เคยเห็นแต่ให้เป็นอาหารหมูค่ะ
    ไม่เคยทราบว่าคนกินได้นะคะ
    • 2
  • ชามเขียวคว่ำเช้าชามขาวคว่ำค่ำ ตอบแล้ว 3 ปีที่ผ่านมา
    ทานสดๆ ไม่ได้ เพราะ เป็นยาง จะกัดปาก กัดกระเพาะ นำมาใช้ประโยชน์ เป็นพาหนะ
    มีหลายต้น หาไม้ แทง เสียบ เป็นแพ แล้ว ถ่อ ไปนั่น -นู่น ไม่ต้องซื้อ
    เรื่อท้องแบน
    • 2
  • Brunello ตอบแล้ว 3 ปีที่ผ่านมา
    เอาแค่หัวปลีคงพอไหวมั๊งพี่ คนนะไม่ใช่จ๊างงงงงงง
    เตรียมซีอิ๊วหรือน้ำปลาและพริกแห้งหรือน้ำพริกเผา
    เติมหวานนิดหน่อยคงพอคลุกข้าวได้สักมื้อ

ปีนี้ไม่มั่นใจว่าจะเป็นอย่างไร แต่เชื่อว่าไม่ยืดเยื้อครับ
    • 2
  • ARWUTT ตอบแล้ว 3 ปีที่ผ่านมา
    เข้ามาเพราะอยากทราบว่าเหมือนกับแกนดอกดาหลาหรือไม่ และก็ต้องต้มก่อนทานเหมือนกัน ขอบคุณมากครับ
    • 1
  • Sign In 

เพื่อเขียนคำตอบของคุณ

• aoa ตอบแล้ว 3 ปีที่ผ่านมา
    ถ้าจำเป็นจริงๆจะกินก็กินได้พอประทังชีวิตไม่อดข้าวอดน้ำตาย แต่รสชาติคงจะฝาดๆ จืดๆ น้ำเยอะงะคงจะไม่มีโทษอะไรต่อร่างกาย กากใยอาหารเยอะไปหน่อย
    • 1

ถามคำถาม

ใครที่ติดตามคำถามนี้?

%
    คำตอบที่ดีที่สุด
    สมาชิกตั้งแต่:
    คะแนน: คะแนน: ระดับ
    คำตอบทั้งหมด
    คะแนนในสัปดาห์นี้
    ติดตาม

เลิกติดตาม

บล็อค

เลิกบล็อค