เคยได้รับเชิญไปงานศพเจ้าตัวเล็กสี่ขาลูกของคนสองขาไหมครับ?

ไม่ได้พูดเล่นครับ และกรุณาอย่าเพิ่งพิพากษาเพื่อนพี่น้องผู้รักน้องๆสี่ขา ผมมีผู้ใหญ่ที่เคารพนับถือท่านหนึ่ง (เพื่อนคุณแม่ผมเอง) ท่านส่งบัตรเชิญมา ให้ไปร่วมงานศพของน้องหมาที่ท่านผูกพันธุ์มาก อยู่ด้วยกันมา 17 ปี เพื่อนคุณแม่ผมท่านมีลูกสองขา แต่เมื่อลูกโตออกจากบ้านไปเรียนหนังสือ แต่งงาน และย้ายไปอยู่ต่างรัฐ... แสดงเพิ่มเติม ไม่ได้พูดเล่นครับ และกรุณาอย่าเพิ่งพิพากษาเพื่อนพี่น้องผู้รักน้องๆสี่ขา

ผมมีผู้ใหญ่ที่เคารพนับถือท่านหนึ่ง (เพื่อนคุณแม่ผมเอง) ท่านส่งบัตรเชิญมา ให้ไปร่วมงานศพของน้องหมาที่ท่านผูกพันธุ์มาก อยู่ด้วยกันมา 17 ปี

เพื่อนคุณแม่ผมท่านมีลูกสองขา แต่เมื่อลูกโตออกจากบ้านไปเรียนหนังสือ แต่งงาน และย้ายไปอยู่ต่างรัฐ ลูกสองขาจึงค่อยๆหายออกไปจากภาพ นานทีปีหนจึงจะได้มาเจอกัน ท่านจึงตัดสินใจมีลูกตัวใหม่สี่ขาซึ่งฝึกฝนอบรมใกล้ชิดและดูแลกันและกันเป็นเพื่อนคู่ใจมาเป็นเวลาถึง 17 ปี ตอนนี้ลูกสี่ขาของท่าน​ ซึ่งท่านมักจะเลียบเคียงให้ผมกับหมาเป็นญาติลกัน คือท่านจะบอกกับน้องหมาว่า พี่ลิงกับภรรยาเขามา ยกขาหน้าสองข้างสวัสดีเขาหน่อย เหอๆๆ

เมื่อสุนัขแสนรู้คู่ใจมาจากลาไปด้วยวัยของสุนัข ท่านจึงต้องการจัดงานอำลาอาลัยเหมือนลูกที่ท่านรักคนหนึ่ง เป็นงานสไตล์ฝรั่งผสมไทย โดยพิธีฝรั่งจะจัดขึ้นที่โบสถ์ก่อน จัดแบบเดียวกับคน มีการอ่านคำ eulogy รำลึกถึงภาพความทรงจำคุณงามความดีที่เรามีต่อผู้คนหรือสัตว์ที่ล่วงลับไปแล้ว ผมได้รับการขอร้องให้ขึ้นไปกล่าว eulogy ด้วยในฐานะญาติของน้องหมา ในงานนี้จัดที่สถานที่ซึ่งทั้งคนและหมา (เพื่อนหมาที่เคยไปวิ่งเล่นที่พาร์คด้วยกัน)จะได้มาได้ โดยมีสามีของท่าน (ซึ่งเป็นบาทหลวงชาวคริส) เป็นผู้ทำพิธี

และที่น่าประทับใจเป็นอย่างยิ่ง และเป็นการให้เกียรติญาติผู้ใหญ่ท่านนี้คือ สามีเป็นคริสต์แต่ภรรยาเป็นพุทธ จึงมีการทำทั้งสองพิธี ตรงนี้เป็นเรื่องน่าประทับใจมากสำหรับผม เป็นการแสดงให้เห็นการ coexist คืออยุ่ร่วมกันโดยให้เกียรติกัน มีความเสมอภาคเท่าเทียมกัน โดยที่สามีของท่านซึ่งเป็นบาทหลวงเปิดใจต้องรับความเชื่ออื่นอย่างเต็มที่ซึ่งจะหาได้มากน้อยรายนักโดยเฉพาะในคู่ต่างวัฒนธรรมและอีกฝ่ายเป็นผู้นำชุมชนจิตวิญญาณ(บาทหลวง)

หลังจากพิธีพุทธซึ่งมีพระสงฆ์มาสวด ฉันภัตราหาร (โทษทีหากสะกดคำนี้ผิด) ก็จะมีพิธีเผา และนำกระดูกไปเก็บไว้ในสุสานของครอบครัว ตามด้วยพิธีเลี้ยงอาหารขอบคุณต่อผู้มางาน

ผมนำมาเล่าสู่กันฟังเพราะผมเป็นคนรักสัตว์และเพราะชื่นชมในพิธีกรรมที่พ่อแม่น้องหมาร่วมกันจัดให้ทั้งสองศาสนา จึงไม่นำพามาซึ่งความขัดแย้ง และญาติๆจากความเชื่อทั้งสองฝ่ายยิ่งมีความสะดวกใจที่จะเข้ามาร่วมในงานนี้ จึงนำเรื่องดีๆเช่นนี้มาแบ่งปัน
อัพเดต: ***** ขอประทานโทษนะครับ การที่ผมเล่านี้ไม่ได้หมายความว่า ผมโปรโมทและชื่นชมหรือฉลองสังคมคนมีสตางค์หรืออะไรเช่นนั้นเลย เจตนาคือต้องการจะเล่าว่าคนที่รักและผูกพันธ์กับสัตว์เขารักและอาลัยชีวิตหนึ่งเฉกเช่นชีวิตลูกของเขาถ้าลูกคนนี้มีแค่สองขาเขาก็คงทำเช่นนั้นเช่นกัน เพราะผูกพันธ์กันมากครับ... แสดงเพิ่มเติม ***** ขอประทานโทษนะครับ การที่ผมเล่านี้ไม่ได้หมายความว่า ผมโปรโมทและชื่นชมหรือฉลองสังคมคนมีสตางค์หรืออะไรเช่นนั้นเลย เจตนาคือต้องการจะเล่าว่าคนที่รักและผูกพันธ์กับสัตว์เขารักและอาลัยชีวิตหนึ่งเฉกเช่นชีวิตลูกของเขาถ้าลูกคนนี้มีแค่สองขาเขาก็คงทำเช่นนั้นเช่นกัน เพราะผูกพันธ์กันมากครับ

อีกอย่างที่ต้องการเล่าแบ่งปันกันก็คือ การเคารพและให้เกียรติในกันและกัน ของสองสามีภรรยาคู่นี้ ความเสมอภาคระหว่างความแตกต่างในความเชื่อของเขาสองคน จึงนำมาเล่าสู่กันฟังครับ

อย่าไปคิดว่าผมเล่าเพราะชอบหรือนิยมวิถีชีวิตคนรวยเลย รุ้จักผมจริงๆแล้วจะรู้ว่าผมไม่ได้เป็นคนเช่นนั้นครับ
14 คำตอบ 14