เกี่ยวกับ สว. ผมอ่านจากลิ๊งค์ข้างล่างแลัว ยังมี 6 คำถาม ใครช่วยตอบได้ไหมครับ?

1.ได้เงินเดือนและเบี้ยเลี้ยงตามกฏหมายเท่าไหร่? มีงบค่าใช้จ่ายสำหรับผู้ช่วยหรือเลขาฯด้วยหรือไม่? 2. ขณะนี้ สว. มีทั้งหมดกี่คน? มาจากการเลือกตั้งกี่คน? จากการแต่งตั้งกี่คน? 3. หารายชื่อ สว.ทั้งหมดได้ที่ไหน? 4. วุฒิสภาประชุมกันเองบ่อยแค่ไหน? 5. ประชาชนจะอ่านรายงานการประชุมได้จากไหน?... แสดงเพิ่มเติม 1.ได้เงินเดือนและเบี้ยเลี้ยงตามกฏหมายเท่าไหร่? มีงบค่าใช้จ่ายสำหรับผู้ช่วยหรือเลขาฯด้วยหรือไม่?
2. ขณะนี้ สว. มีทั้งหมดกี่คน? มาจากการเลือกตั้งกี่คน? จากการแต่งตั้งกี่คน?
3. หารายชื่อ สว.ทั้งหมดได้ที่ไหน?
4. วุฒิสภาประชุมกันเองบ่อยแค่ไหน?
5. ประชาชนจะอ่านรายงานการประชุมได้จากไหน? (คือมีเว๊ปไซท์ให้ไปอ่านได้ไหม?)
6. สส. และ สว. ประชุมร่วมกันในรัฐสภาเมื่อได? และเพื่ออะไร?
(ลิ๊งค์) http://www.ect.go.th/thai/senator/senate1.htm
อัพเดต: ขอบคุณมากครับคุณ ningnong ลิ๊งแรกตอบข้อ1 เรื่องเงินเดือน ลิ๊งค์สองต่อไปสู้เว็ปไซท์ของวุฒิสภาตอบข้อ 2-5 ได้อย่างดีที่สุด ขอบคุณมากครับ เหลือแต่คำถามที่ 6. คือ ทั้งสองสภาจะประชุมร่วมกันบ่อยแค่ไหน? คราวต่อไปเมื่อไหร่? เพื่ออะไร? มีใครให้ความกระจ่างได้ไหมครับ?
อัพเดต2: ขอบคุณคุณนื่งหลับที่ขุดค้นคำตอบมาให้ คุณ miss นอนหลับฝันดีนะครับ ผมจะรออ่าน ยังมีเวลาหลายวัน ผมเห็นว่ามีคำดีๆจากหลายท่าน ผมคงจะต้องขอวานให้เพื่อนๆช่วยผมโหวตเมื่อหมดเวลาตอบแล้วนะครับ คุณ กุ๊ก ขอบคุณและยินดีครับ คุณ E คำถามที่ 7 ของคุณผมไม่ทราบคำตอบครับ จำได้ว่า สมัยประชุมสามัญกินเวลา 120 วันต่อปี... แสดงเพิ่มเติม ขอบคุณคุณนื่งหลับที่ขุดค้นคำตอบมาให้

คุณ miss นอนหลับฝันดีนะครับ ผมจะรออ่าน ยังมีเวลาหลายวัน
ผมเห็นว่ามีคำดีๆจากหลายท่าน ผมคงจะต้องขอวานให้เพื่อนๆช่วยผมโหวตเมื่อหมดเวลาตอบแล้วนะครับ

คุณ กุ๊ก ขอบคุณและยินดีครับ

คุณ E คำถามที่ 7 ของคุณผมไม่ทราบคำตอบครับ จำได้ว่า สมัยประชุมสามัญกินเวลา 120 วันต่อปี เวลาที่เหลือคงมีงานอื่นๆต้องทำอีกมาก ไม่ใช่จะนั่งประชุมกันตลอดปี เพราะดูจากหมายกำหนดการ ระเบียบวาระการประชุมและใบรายงานของวุฒิสภาจากเว็ปที่คุณ Ningnong ให้มา สว.ที่เป็นสมาชิกในกรรมาธิการและอนุกรรมการต่างๆ ก็คงมีงานที่ต้องคิดต้องเตรียมเยอะ มีความกดดันสูงนะครับ
อัพเดต3: ขอขอบคุณ คุณ Miss ที่กลับมาตอบและให้ลิ๊งค์เพิ่มเติมครับ
5 คำตอบ 5