คำขึ้นต้นและลงท้ายในอีเมล์?

ถามหน่อยค่ะว่าเวลาเพื่อน ๆ เขียนอีเมล์มีคำขึ้นต้นและลงท้ายด้วยทุกครั้งหรือเปล่า และชอบไหม ถ้าได้รับอีเมล์ที่ไม่มีคำขึ้นต้นและลงท้าย ถ้าอยากให้มีหรือสมควรจะมี มันควรเป็นแบบไหน อย่างไร ใช้กับเพื่อน คนรู้จัก ฯลฯ มีบางคนที่จริงจังกับคำขึ้นต้นและลงท้ายในอีเมล์เหมือนกัน... แสดงเพิ่มเติม ถามหน่อยค่ะว่าเวลาเพื่อน ๆ เขียนอีเมล์มีคำขึ้นต้นและลงท้ายด้วยทุกครั้งหรือเปล่า
และชอบไหม ถ้าได้รับอีเมล์ที่ไม่มีคำขึ้นต้นและลงท้าย ถ้าอยากให้มีหรือสมควรจะมี
มันควรเป็นแบบไหน อย่างไร ใช้กับเพื่อน คนรู้จัก ฯลฯ

มีบางคนที่จริงจังกับคำขึ้นต้นและลงท้ายในอีเมล์เหมือนกัน เค้าบอกว่า
จะไม่อ่านเลยถ้าไม่มีคำขึ้นต้นหรือลงท้ายในอีเมล์เพราะไม่รู้ว่าเขียนถึงใคร
ถึงแม้มันจะส่งไปถึงเค้า เหอ ๆ และออกจะไม่มีมารยาทนิด ๆ ถึงแม้จะสนิทกันก็เถอะ
คนเราควรจะมีมารยาทและใส่ใจในเรื่องนี้ให้มากเพราะมันทำให้ผู้รับชื่นใจได้จริง ๆ
และมีอีกมากมายที่ฟังแล้ว อืม....พึ่งรู้นะว่าบางคนเค้าก็ใส่ใจในทุกเรื่องจริง ๆ
เพราะเวลาเราเขียนเมล์ ไม่เคยมีคำขึ้นต้นและลงท้ายเลย T^T
อัพเดต: ขอบคุณสำหรับคำตอบดี ๆ ของทุกท่านนะคะ
ทำให้หนูพอทราบได้ว่าควรจะปฏิบัติเช่นไรต่อไปค่ะ :)

@ พี่คิง รู้ใจน้องกระทิงอีกแระว่าชอบใส่เกือก 555
@ คุณMR.71 เห็นด้วยจริง ๆ ค่ะ คนสมัยนี้เค้ารีบเร่งไปซะทุกเรื่องเลยเนอะ
18 คำตอบ 18