คุณเบื่อรู้รอบหรือไม่ที่ไม่มีผู้ดูแลหน้าคำถามและต้องการให้มีการบริหารจัดการอย่างไร?

อัพเดต: ขออนุญาต ก๊อปเอาคำตอบตนเองที่พิมพ์ตอบเพื่อนๆท่านอื่นมาเชิญชวนชาวรู้รอบไทยให้ร่วมมือร่วมใจกันครับ "อยากเชิญชวนให้เพื่อนๆร่วมใจกันแจ้งลบแม้จะคนละ คำถามสองคำถามก็ดี เพราะเป็นหน้าที่ของพวกเราทุกคนที่จะปกป้องชุมชนที่เราอยู่ เพื่อที่ว่าเมื่อเจ้าหน้าที่ตื่นจากฝันจะได้สะเทือนสักทีว่ากี่ครั้งและกี่คนแล้วที่แจ้งลบ... แสดงเพิ่มเติม ขออนุญาต ก๊อปเอาคำตอบตนเองที่พิมพ์ตอบเพื่อนๆท่านอื่นมาเชิญชวนชาวรู้รอบไทยให้ร่วมมือร่วมใจกันครับ
"อยากเชิญชวนให้เพื่อนๆร่วมใจกันแจ้งลบแม้จะคนละ คำถามสองคำถามก็ดี เพราะเป็นหน้าที่ของพวกเราทุกคนที่จะปกป้องชุมชนที่เราอยู่ เพื่อที่ว่าเมื่อเจ้าหน้าที่ตื่นจากฝันจะได้สะเทือนสักทีว่ากี่ครั้งและกี่คนแล้วที่แจ้งลบ แต่ไม่มีผลอะไรเกิดขึ้น ผมกำลังคิดหาวิธีที่จะร้องเรียนให้ผู้บริหารหรือผู้ดูแลเว็บมีจริยธรรมในการบริหารเว็บของตนมากกว่านี้ หากทำตรงนี้ไม่ได้ ก็ไม่ควรเปิดต่อไป เพราะเป็นการชี้แนะให้เห็นได้ว่า หากมีการโพสต์อะไรที่อุจาดกว่านี้เสื่อมเสียความรู้สึกและละเมิดกฏหมายยิ่งกว่านี้ Yahoo Answers ไม่มีน้ำยาที่จะทำอะไรได้เลย นอกจากรอให้เจ้าหน้าที่ตื่นนอนมาดูแลต่อตอนกลางวัน เว็บที่ไหนใครเขาก็จ้างคนดูแลกันตลอด 24 ช้่วโมง เพราะหากคุณเปิดให้คนใช้ 24 ชั่วโมงคุณก็ต้องมีความรับผิดชอบที่จะหาคนจ้างมานั่งเฝ้า 24 ชั่วโมงเช่นกัน เพราะนี่คือพื้นที่สาธารณะ การเพิกเฉยละเลยเป็นเรื่องที่น่าอดสูอย่างยิ่ง และชี้ให้เห็นความบกพร่องของการให้บริการ ประเทศไหนเขาก็ทำกัน จะมาบอกว่าประเทศไทยคนใช้น้อยคนไทยจึงสมควรจะได้รับบริการที
อัพเดต2: เปื้อนสแปมและบางครั้งมีคำถามอุจาดบ้างก็ไม่น่าจะเป็นไร เช่นนั้นหรือ

ผมยอมรับไม่ได้ครับ Yahoo Answers ต้องตื่นขึ้นมาแสดงความรับผิดชอบบ้าง Shame on you!!!!!
อัพเดต3: " เวียตนามจะอายไหมที่คนบางคนในเมืองเขาเป็นอย่างนี้" คำถามนี้อ้างถึงคำถามป่วน 100 คำถามที่เข้ามาโพสต์ในรู้รอบไทย ' เขาคงไม่รู้หรอกครับ เช่นหากผมไปทำอะไรเลวร้ายในเว็บของบราซิล ผมเป็นคนไทยเชื่อว่าเพื่อนๆคนไทยก็คงไม่ทราบ ปลาตัวเดียวเสียเราเข้าใจและไม่เหมาทั้งบ่อ และอยากให้เพื่อนๆใจเย็นๆครับ... แสดงเพิ่มเติม " เวียตนามจะอายไหมที่คนบางคนในเมืองเขาเป็นอย่างนี้" คำถามนี้อ้างถึงคำถามป่วน 100 คำถามที่เข้ามาโพสต์ในรู้รอบไทย
' เขาคงไม่รู้หรอกครับ เช่นหากผมไปทำอะไรเลวร้ายในเว็บของบราซิล ผมเป็นคนไทยเชื่อว่าเพื่อนๆคนไทยก็คงไม่ทราบ ปลาตัวเดียวเสียเราเข้าใจและไม่เหมาทั้งบ่อ และอยากให้เพื่อนๆใจเย็นๆครับ เราไม่ชอบพฤติกรรมนี้ก็ไม่ควรไปทำสิ่งนี้เช่นที่เขาทำ

สิ่งที่ผมอยากเห็นเพื่อนๆทำตอนนี้ก็คือ แจ้งลบเมื่อเห็น เพราะทุกครั้งที่คำถามเขาถูกลบเขาจะถูกทำโทษ 10 คะแนน คะแนนอาจไม่ใช่เรื่องสำคัญสำหรับคุณสำหรับผม แต่สำหรับเขาสำคัญครับ เพราะที่เขาเข้ามาโพสต์เพื่อต้องการโหวตกันเองให้ได้เบสและได้ป้ายผู้สนับสนุนสูงสุด ดังนั้นการแจ้งลบจึงควรกระทำเพราะ เขาทำผิดกฏกติกา และเพื่อให้เจ้าหน้าที่ yahoo ตื่นขึ้นมากจากความฝันและรับรู้ว่ากี่ครั้งกี่คนที่ได้พยายามแจ้งลบ แต่ระบบของเขาล้มเหลว

นอกจากนี้ผมอยากรณรงค์ให้เพวกเราออกมาช่วยกันตั้งคำถาม ตอบคำถามและ เสนอแนะหาวิธีคิดที่จะร่วมกันรักษาชุมชนรู้รอบของเรา ผมไม่แนะนำให้ไปทำอะไรที่ yahoo เวียตนามครับ เพราะคนส่วนใหญ่ในประเทศของเขาไม่ร่วมรู้เห็นอะไร เราอยู่ของเราอย่างนี้ดีกว่าทำให้
อัพเดต4: ****อันนี้คือตัวอย่างสิ่งที่เขาทำ คือจะมีการตั้งคำถาม และเลือกให้เบสกันเอง (ตอบแค่ว่า yes ในทุกคำถาม) จึงได้ป้ายผู้สนับสนุนสูงสุดในเวลาไม่กี่เดือนหลังจากสมัคร
13 คำตอบ 13