อยากรู้เหตุผลค่ะว่าทำไมเพื่อไทยต้องให้ คปอ.เป็นผู้ทำคดีทั้งหมด?

คือ เท่าที่เคยรู้มาก็มี DSI รวมไปถึงนิติเวชศาสตร์อย่างคุณหมอพรทิพย์ก็ทำกันอยู่ ซึ่งฝีมือของคุณหมอก็เป็นที่ยอมรับในระดับสากลอยู่แล้ว แล้วทำไมตอนนี้ยิ่งลักษณ์ถึงต้องมอบหมายให้ คปอ.เป็นผู้ทำคดีแถมยังเพิ่มอำนาจให้ด้วย? ก็แค่สงสัยค่ะ ...แล้วการทำงานมันจะไม่กลายเป็นทับซ้อนกัน 3... แสดงเพิ่มเติม คือ เท่าที่เคยรู้มาก็มี DSI รวมไปถึงนิติเวชศาสตร์อย่างคุณหมอพรทิพย์ก็ทำกันอยู่ ซึ่งฝีมือของคุณหมอก็เป็นที่ยอมรับในระดับสากลอยู่แล้ว แล้วทำไมตอนนี้ยิ่งลักษณ์ถึงต้องมอบหมายให้ คปอ.เป็นผู้ทำคดีแถมยังเพิ่มอำนาจให้ด้วย? ก็แค่สงสัยค่ะ ...แล้วการทำงานมันจะไม่กลายเป็นทับซ้อนกัน 3 หน่วยงานเลยเหรอ?
แต่การที่ยิ่งลักษณ์ออกมาบอกว่าจะไม่เข้าไปเกี่ยวข้องกับการทำงานของ คปอ. ถ้าทำได้จริงมันก็ดีค่ะ(จริงๆสภาผู้แทนราษฎรไม่ควรเข้าไปแทรกแซงการทำงานของฝ่ายตุลาการและคดีต่างๆอยู่แล้วล่ะ)
อัพเดต: ดิฉันอาจจะตกข่าวทางการเมืองเพราะที่ผ่านมา บอกตรงๆว่าไม่อยากสนใจมากนัก ตั้งใจว่าจะไม่เสพข่าวจนกว่าจะเลือกตั้งเสร็จ ก็เลยงงๆค่ะ ต้องรบกวนผู้รู้ที่เกาะติดสถานการณ์ใกล้ชิดช่วยแจ้งแถลงไขด้วยจะขอบคุณมากค่ะ
อัพเดต2: @din2379....งงค่ะ ก็เพราะไม่รู้ และคิดว่าคอการเมืองในรู้รอบคงพอจะทราบรายละเอียดก็เลยมาถาม ผิดตรงไหนเนี่ย????!!!!บอกแล้วว่าไม่ได้ติดตามข่าวมาตลอดตั้งแต่ต้นถึงได้งงๆและคิดเอาเองว่ามันจะไม่เป็นทำงานที่ทับซ้อนกันหรือ?ก็แค่นั้น(ขนาดชื่อย่อหน่วยงาน..ดิฉันยังเรียกผิดเลยเหมือนที่สมาชิกท่านอื่นมาแก้ให้) ... แสดงเพิ่มเติม @din2379....งงค่ะ ก็เพราะไม่รู้ และคิดว่าคอการเมืองในรู้รอบคงพอจะทราบรายละเอียดก็เลยมาถาม ผิดตรงไหนเนี่ย????!!!!บอกแล้วว่าไม่ได้ติดตามข่าวมาตลอดตั้งแต่ต้นถึงได้งงๆและคิดเอาเองว่ามันจะไม่เป็นทำงานที่ทับซ้อนกันหรือ?ก็แค่นั้น(ขนาดชื่อย่อหน่วยงาน..ดิฉันยังเรียกผิดเลยเหมือนที่สมาชิกท่านอื่นมาแก้ให้) ถ้าดิฉันไม่รู้ก็บอกตรงๆว่าไม่รู้ ไม่มีการตอแหลสร้างภาพเพื่อตีชิ่งหรอกค่ะ ไม่ใช่นิสัยค่ะ(ฮ่วย!!!)
อัพเดต3: เอ้า!!! ตกลงว่าจริงๆเป็น คปอ. หรือ คอป. กันแน่เนี่ย? ดิฉันนึกว่าตัวเองหูฝาดจากทีวีจำสับสนว่าเป็น คปอ.(ก็ยังนึกอยู่ว่า อ. สุดท้ายมาจากคำอะไร?) หรือว่ามีหน่วยงานใหม่เพิ่มขึ้นมาอีก????(งงหนักเข้าไปใหญ่)
อัพเดต4: อ้อ...คุณdin2379...กรุณาแยกดิฉันออกจากคุณมีนาด้วยนะคะ...จะกระทบความรู้สึกอย่างแรงก็ตรงนี้แหละ บอกตรงๆว่าดิฉันไม่ชอบเขาและไม่ยุ่งเกี่ยวกับเขามานานแล้วด้วยไม่ว่าคำถามหรือคำตอบ ฉะนั้นอย่าเอาไปผูกกันจะขอบคุณมากค่ะ(บอกกลางกระดานไปเลยจะได้รับทราบให้ทั่วกัน)
12 คำตอบ 12