เสียงแว่วๆจากวงในของแหล่งข่าว เชื่อได้มากน้อยขนาดไหน?

อยากถามว่าสิ่งที่ได้รับจากแหล่งข่าว เป็นเรื่องที่มีความเชื่อถือได้มากน้อยขนาดไหน เพราะหลายๆสื่อชอบเสนอข่าวโดยอาศัยแหล่งข่าวเป็นตัวตั้ง ไม่รู้จะโยนความผิดให้ข่าว ที่เต้าขึ้นมาหรือไม่ พี่ๆน้องๆคิดอย่างไรกันบ้างครับ สำหรับผม ก็มีแหล่งข่าวกับเขา เหมือนกัน อิอิ โดยแหล่งข่าวผมบอกว่า ... แสดงเพิ่มเติม อยากถามว่าสิ่งที่ได้รับจากแหล่งข่าว เป็นเรื่องที่มีความเชื่อถือได้มากน้อยขนาดไหน
เพราะหลายๆสื่อชอบเสนอข่าวโดยอาศัยแหล่งข่าวเป็นตัวตั้ง ไม่รู้จะโยนความผิดให้ข่าว
ที่เต้าขึ้นมาหรือไม่ พี่ๆน้องๆคิดอย่างไรกันบ้างครับ สำหรับผม ก็มีแหล่งข่าวกับเขา
เหมือนกัน อิอิ โดยแหล่งข่าวผมบอกว่า

1.รัฐบาลต้องห้าพรรคตามหลักความเชื่อว่าเลขห้าคือเลขดีนำโชคในปีนี้ ขนาดรักประเทศไทย
ได้มาตั้ง4ที่นั่ง ดังนั้นพรรคเพื่อไทยเลยตั้งรัฐบาล5พรรค ทั้งๆที่ 4พรรคก็เสถียรไม่ต้องเอาพรรค
มหาชนเข้ามาซึ่งมีที่นั่งเดียว

2.รัฐนาวาที่กำลังจัดตั้ง คาดว่าจะโดนกกต.สอยด้วยหลักฐานใบแดง5ใบ จะเหลือจำนวน รัฐนาวา
ที่ 294 ลงท้ายเลข4 หรือ ซี้ ตามภาษาจีน น่าจะเป็นเลขไม่ดี ดังนั้นก็ไปหางูเห่า ซัก5-10ตัว
จากฝ่ายค้านมาร่วมรัฐบาล เพื่อให้รัฐนาวามั่นคง (ทั้งๆที่ว่าแต่เขาว่าเป็นงูเห่าไม่กี่เพลา) เพื่อมาผสม
พันธุ์ให้ลงตัวในรัฐนาวาลำนี้

3.เกิดแรงกระเพื่อมรุนแรงในการขอเก้าอี้จากพรรคร่วมที่ไม่ลงตัว ในส่วนของ กระทรวงท่องเที่ยว
และกีฬา และจำนวนสัดส่วน 10:1 ที่พรรคร่วมบางพรรคที่เข้าร่วม สส.ไม่ถึง 10เสียง แต่ก็ต้องการ
2-3เก้าอี้.

4.เรื่องของฮั้วกันเรื่องการปรองดองกับพรรคร่วม (อันนี้ออกข่าวมาเป็นระยๆหน้าจอทีวี)

ไงก็ลองเสนอความคิดเห็นเรื่องแหล่งข่าวกันดูนะครับ เพราะเห็นพวกสื่อสารมวลชนชอบ
เต้าข่าวแล้วอาศัยแหล่งข่าว หรือ อาศัยแหล่งข่าวจริงๆ ในการทำงานก็มี.
9 คำตอบ 9