ภูเขา เอกชนสามารถมีโฉนดครอบครองได้หรือไม่?

ถ้าไม่ได้ หากมีการทำลายภูเขาเช่นเอาไปถมที่ดิน ฯลฯ แล้วกลายเป็นที่ราบ จะจับจองได้หรือไม่

11 คำตอบ

คะแนนความนิยม
  • 8 ปี ที่ผ่านมา
    คำตอบที่ดีที่สุด

ชื่อก็บอกอยู่แล้วนะคะ...ภูเขา....หมายถึงภูหรือเนินของคนอื่นเขา ไม่ใช่ของเราจับจองไม่ได้

เหมือน...... เขาพระวิหาร....ไงคะ

เขาพระวิหาร....ชื่อก็บอกอยู่แล้วว่า....เขาลูกนี้ พระท่านให้หารกัน แบ่งกัน....

ตามกฏหมายพื้นที่ลาดชันเกิน 35 องศา ห้ามเอกชนครอบครอง

บ้านหนูไม่ชันขนาดนั้นนะครับ แต่ภูเขาถัดจากบ้านไป ชาวบ้านปลูกข้าโพดบ้าง ทำไร่กะหลำ่่บ้าง

ทั้งชันทั้งสูงเห็นลูกชาวบ้านวิ่งเล่นสบายใจเฉิบ เขาก็ถือสิทธิ์ครอบครองกันอยู่

งงนิดหน่อย เขาคงอลุ้มอล่วยตามหลักรัฐศาสตร์

มากกว่านิติศาสตร์

เคยได้ยินข่าวเกี่ยวกับบุกรุกป่าอ.สวนผึ้ง ราชบุรี ที่แถวๆนั้นเป็นภูเขาทั้งนั้น ยังเกิดปัญหาทุกวันนี้ จนท.เงินปิดตาเลยมองไม่เห็น

จริงๆแล้ว การออกเอกสารสิทธิโฉนดที่ดินทำได้เฉพาะพื้นราบหรือเนินเขาไม่สูงชันเกิน 40 เมตร

แต่ต้องตรวจสอบแนวเขตและรังวัดพื้นที่ รับรองโดยเจ้าหน้าที่กรมที่ดิน

แถวบ้านเจ๊ ฝรั่งปลูกคฤหาสถ์สูงเทียบหลังคาโบสถ์ ร้องเรียนแล้วแรกเจ้าหน้าที่ที่นั่น ที่นี่ แห่มาดูพร้อมผู้สื่อข่าว แล้วฝรั่งก็กลับไปประเทศเขา แต่การก่อสร้างยังแอบดำเนินการจนแล้วเสร็จ ย้ายเข้ามาอยู่ได้สามปีแล้ว โดยไม่เคยเห็นหน้าตาของเจ้าหน้าที่ต่างๆอีกเลย..วัดนี้อยู่บนเขาสูงด้วยไม่ใช่เตี้ยๆ..

และเขาลูกเดียวกัน อดีตตำรวจผู้ทรงอิทธิพลระเบิดทำที่ราบปลูกบ้านกันอยู่ในวงญาติโกโหติกา สร้างร้านอาหารบังหน้าค้าประเวณี ค้ายา แจ้ง พมจ. แจ้ง กอรมน. ก็เงียบจ้อย เจ๊ก็เลยปลง เออ บุกที่ใครบุกไป บุกที่ตรูเมื่อใดนองเลือด..

แหล่งข้อมูล: เจ๊
  • คุณคิดเห็นเป็นเช่นไรเกี่ยวกับคำตอบ? คุณสามารถลงชื่อเข้าใช้เพื่อโหวตคำตอบ

อยู่ที่ใครไปอยู่ครับ ถ้าชาวบ้านๆก็เจอคุก แต่ที่อยู่ได้ลองไปถามๆดูซิ....ไม่อยากจะพูด??????

นั่งขำคำตอบคุณ มิส ข้างบน...เอ่อ จริงนะ หารกัน...หหุ

ตามที่ท่านลอดร์บอกน่ะคะ หากใครทำให้มาราบเพื่อเอาดินไปถมตรงอื่นๆ ก็ถือว่ามีความผิดนะคะ......

ออกมาสนับสนุนคุณมีส เขาหารกันกร๊าก

ได้ครับ ^^ ไม่ว่าจะวิธีใด

ขอเพียงพอมีปัจจัย ประเทศไทยได้เสมอ

• Kimmim
    Lv 7
    8 ปี ที่ผ่านมา

ถ้าเป็นการสืบเนื่องมาจากสมัยก่อน(เป็นมรดกที่เป็นโฉนด)ก็ครอบครองได้ถูกต้องตามกฏหมายค่ะ โดยส่วนใหญ่มักเป็นเชิงเขาลูกเล็กๆ ไม่ใช่ภูเขาใหญ่ๆเหมือนเขาพระวิหาร, ดอยสุเทพ อะไรแบบนั้น

เพราะญาติเราก็เป็นเจ้าของอยู่1แห่งและเอามาทำรีสอร์ตจนถึงทุกวันนี้

แต่ในสมัยหลังๆมานี้(น่าจะราวๆช่วงก่อนสงครามโลกครั้งที่2) ไม่มีการออกโฉนดให้แล้วเพราะถือเป็นที่ป่าสงวนค่ะ

แต่ที่เห็นชาวบ้านเข้าไปถือครองทำประโยชน์ได้เพราะมี"ใบสิทธิทำกิน"เฉยๆ แต่ไม่ใช่นส3.ก ...ซึ่งหากทำลายให้ราบเอาดินไปขายก็มีโทษเหมือนๆกับการขายใบสิทธิ์ให้ผู้อื่นค่ะ โดนทั้งยึดใบคืนและคุก คุก คุก ^^o

5555555 คิดได้ไงหว่า อิอิ

ยังคงมีคำถามอยู่ใช่หรือไม่ หาคำตอบของคุณได้ด้วยการเริ่มถามเลยในตอนนี้