คุณคิดว่าคนเราจำเป็นต้องทานวิตามินหรืออาหารเสริมไหม?

จริงๆตัวเองก็ทานมานานแล้วค่ะ จริงๆในตู้ยามีอยู่เยอะมาก ทั้งวิตามินอี ซี น้ำมันตับปลา ชาเขียวอัดเม็ด และอื่นๆอีกมากมาย ไม่รู้ว่าจำเป็นต่อร่างกายไหม เพราะก็ยังจำได้สมัยก่อนที่ไม่ได้ทานวิตามิน เราก็มีชีวิตอยู่ได้ปกติ ไม่มีปัญหาอะไร พอเริ่มทานมาเรื่อยๆก็ไม่รู้สึกถึงความแตกต่างเลย ป่วยก็ป่วยเหมือนเดิม... แสดงเพิ่มเติม จริงๆตัวเองก็ทานมานานแล้วค่ะ จริงๆในตู้ยามีอยู่เยอะมาก ทั้งวิตามินอี ซี น้ำมันตับปลา ชาเขียวอัดเม็ด และอื่นๆอีกมากมาย ไม่รู้ว่าจำเป็นต่อร่างกายไหม เพราะก็ยังจำได้สมัยก่อนที่ไม่ได้ทานวิตามิน เราก็มีชีวิตอยู่ได้ปกติ ไม่มีปัญหาอะไร พอเริ่มทานมาเรื่อยๆก็ไม่รู้สึกถึงความแตกต่างเลย ป่วยก็ป่วยเหมือนเดิม สงสัยว่าวิตามินคงไปช่วยในเรื่องระบบข้างในมากกว่า ตัวคนกินเลยไม่รู้สึกแปลกอะไร
แล้วคุณล่ะคะ ตอนนี้ทานวิตามินหรืออาหารเสริมอยู่รึเปล่า และคิดว่ามันจำเป็นไหมและมากขนาดไหน หรือว่าที่เราๆกินอยู่ทุกวันนี้เพียงเพราะเพื่อความสบายใจของตนเอง สบายใจว่าคงจะได้ประโยชน์จากวิตามิน มันเป็นเรื่องจิตวิทยาอย่างหนึ่งใช่หรือไม่
13 คำตอบ 13