เคยบ้างไหมที่ตอนแรกก็ไม่เต็มใจจะทำบางสิ่งบางอย่างแต่พอทำไปแล้วก็รู้สึกเห็นด้วยว่าเป็นสิ่งดี?

ไม่ทราบว่าเพื่อนๆเคยมีเหตุการณ์เช่นนี้ไหม สำหรับผม วันนี้มีสองกรณีที่เป็นแบบนี้ครับ เมืองไทยเรามีสุนัขจรจัดเยอะ ไปไหนก็เห็นแต่สี่ขาผอมโซหน้าตาอิดโรย เวลาไปทานอาหาร ภรรยาผมมักทานไม่หมด(เนื่องจากญาติผู้ใหญ่ของเธอกำลังป่วยอยู่) เธอมักจะให้ผมไปขอภาชนะใส่อาหารเอากลับไปด้วย... แสดงเพิ่มเติม ไม่ทราบว่าเพื่อนๆเคยมีเหตุการณ์เช่นนี้ไหม สำหรับผม วันนี้มีสองกรณีที่เป็นแบบนี้ครับ

เมืองไทยเรามีสุนัขจรจัดเยอะ ไปไหนก็เห็นแต่สี่ขาผอมโซหน้าตาอิดโรย เวลาไปทานอาหาร ภรรยาผมมักทานไม่หมด(เนื่องจากญาติผู้ใหญ่ของเธอกำลังป่วยอยู่) เธอมักจะให้ผมไปขอภาชนะใส่อาหารเอากลับไปด้วย เอาข้าวผสมกับคลุกไว้ให้เข้าที่แล้วเอาใส่กล่องโฟม พอเห็นเจ้าตูบตัวไหนที่ดูท่าทางอดโซก็ให้ควักเอากล่องอาหารออกมาแจกให้ทาน พร้อมกับรอเก็บขยะทิ้ง ผมแรกๆก็ไม่ค่อยถนัดและคนมองประจำ แต่พอเห็นเจ้าตูบอิ่มท้องก็รู้สึกดีใจและมีความสุข

วันนี้พาภรรยาออกไปเดินเล่น เพราะเห็นว่าใช้เวลาอยู่ในห้อง ICU เกือบทั้งวัน มองไปเห็นรถสามล้อถีบ ปัจจุบันนี้คนนั่งสามล้อถีบเริ่มน้อยลง จึงคิดว่าให้คนขับพาเที่ยวรอบๆบริเวณนั่น ขี่ไปช้าๆสบายๆดีกว่า แต่พอเดินเข้าใกล้ๆจึงเห็นอายุของผู้ขี่ ประมาณ 70 ปลายๆ ผมเห็นแล้วก็ไม่กล้านั่ง จะไม่จ้างแกก็กลัวว่าแกจะเสียใจที่เราเห็นความสูงอายุเป็นสิ่งที่ไร้ค่า หรือเลือกปฏิบัติ ภรรยามองหน้า แล้วบอกว่า "คุณอยู่ที่นั่นคุณขี่เสือภูเขาประจำ วันนี้ลองขี่สามล้อถีบรอบเมืองหน่อยน่า ให้ดิฉันกับคุณลุงนั่งหลัว" เหอ เหอ เหอ ตอนแรกผมก็ว่ามันแปลกอยู่ แต่ก็ทำตามคำสั่งเอ๊ยคำแนะนำ พอทำไปก็รู้สึกดี เพราะคุณลุงแกนั่งไปด้วย และแกทำหน้าที่เป็นไก๊ด์บรรยายให้ผมและภรรยาฟัง

ทั้งสองเหตุการณ์นี้ ตอนแรกผมก็อิดๆออดๆไม่เต็มใจจะทำ แต่เมื่อทำไปแล้วก็รู้สึกดี แม้จะแปลกไปนิดแต่ทุกคนก็มีความสุข
14 คำตอบ 14