คิดหรือรู้สึกอย่างไรกับคำว่า เหี้ยด่าคน กับ คนด่าเหี้ย?

มันอาจดูเลวร้ายต่อเพื่อนสมาชิกไปซักนิดนะครับ แต่เผอิญว่าช่วงนี้สัตว์ชนิดนี้มาแรง จนผมเอง เริ่มมึนๆตั้งหลักได้เลยเอามาถามกันเล่นๆดูดีกว่า (ไงก็มีใจเป็นธรรมอย่าแจ้งลบนะครับเพราะไม่ได้ พาดพิงใคร ที่เอามาถามเพราะถามในเชิงการเล่นคำนะครับ หมวดหมู่นี้น่าจะเหมาะสม) ภาษาไทยนี้ก็แปลกมีอะไรให้คิดเล่นๆได้เรื่อยเลย... แสดงเพิ่มเติม มันอาจดูเลวร้ายต่อเพื่อนสมาชิกไปซักนิดนะครับ แต่เผอิญว่าช่วงนี้สัตว์ชนิดนี้มาแรง จนผมเอง
เริ่มมึนๆตั้งหลักได้เลยเอามาถามกันเล่นๆดูดีกว่า (ไงก็มีใจเป็นธรรมอย่าแจ้งลบนะครับเพราะไม่ได้
พาดพิงใคร ที่เอามาถามเพราะถามในเชิงการเล่นคำนะครับ หมวดหมู่นี้น่าจะเหมาะสม)

ภาษาไทยนี้ก็แปลกมีอะไรให้คิดเล่นๆได้เรื่อยเลย ไม่ว่า พายเรือให้โจรนั่ง กับนั่งเรือให้โจรพาย
ในคำถามที่เคยได้ถามไปแล้ว หรือ หมากัดคนไม่เป็นข่าว แต่ คนกัดหมาเป็นข่าว เป็นต้น

ปล.อย่าเอาเหี้ยไปผูกพันกับเรื่องราวของการเมืองนะครับ แค่เอามาถามเล่นๆเฉยๆประดับความรู้
เพราะส่วนตัวแล้ว มีมุมมองทั้งดีและไม่ดี ในเรื่องพัฒนาการของเหี้ย และพัฒนาการของคน
16 คำตอบ 16