การโหวตโน ดีจริงหรือ?

ในที่สุดก็ยุบสภา แต่มีการออกมาเรียกร้องให้โหวตโนเพื่อสั่งสอนเหล่านักการเมืองกังฉิน ในขณะที่ฝ่ายพลพรรคเสื้อแดงก็ตีฆ้องลั่นกลองต่อสู้เพื่อหาทางนำตัว"ผู้นำที่แท้จริง"ของพวกเขา... แสดงเพิ่มเติม ในที่สุดก็ยุบสภา แต่มีการออกมาเรียกร้องให้โหวตโนเพื่อสั่งสอนเหล่านักการเมืองกังฉิน ในขณะที่ฝ่ายพลพรรคเสื้อแดงก็ตีฆ้องลั่นกลองต่อสู้เพื่อหาทางนำตัว"ผู้นำที่แท้จริง"ของพวกเขา กลับคืนมา
ทีนี้เมื่อเสียงฝ่ายตรงข้ามเสื้อแดงแตกแยกกันแบบนี้....การโหวตโนจะเป็นทางเลือกที่ดีที่สุดจริงหรือ?

ดิฉันเพียงแต่คิดว่าถ้าโหวตโน ไม่เกิน 50% ล่ะจะเกิดอะไรขึ้น? มิกลายเป็นส่งเสริมให้เสื้อแดงชนะหรือ? ถึงเวลานั้นแล้วเราจะเรียกร้องให้ใครรับผิดชอบ?

หรือต่อให้โหวตโนเกิน 50% จริงแต่ประเทศไร้รัฐบาล ต้องเลือกตั้งใหม่ก็คงไม่แคล้วจะหน้าเดิมๆกลับเข้ามาอีก....ก็จะโหวตโนกันอีกหรือ? ในขณะที่ทุกภาคส่วนในประเทศต้องก้าวไปข้างหน้าทุกๆวัน ไหนว่าปัญหาปากท้องประชาชนสำคัญที่สุดต้องเร่งแก้ไข...ไม่มีรัฐมนตรีรับผิดชอบงบประมาณต่างๆ ไม่มีคนควบคุมติดตามงานของนโยบายต่างๆ แล้วปัญหาจะคลี่คลายยังไง? เลือกตั้งแต่ละครั้งก็ใช้งบประมาณของรัฐ ซึ่งก็มาจากภาษีของทุกคนนี่แหละ

คำถาม..ถามความคิดเห็น-ต้องการคำอธิบาย..จากทุกมุมมองของทุกฝ่าย ไม่ได้เป็นการชี้นำ กรุณาตอบอย่างเป็นเหตุเป็นผล(และไร้ถ้อยคำหยาบคายด้วยนะคะ) จะขอบคุณมากค่ะ
อัพเดต: อืม...น่าคิดค่ะ คุณ Who I am ...สุดท้ายตัวเรานี่ล่ะรับผล(ต่อให้ไม่ได้กาเลือกเขาก็เหอะ)

แหม...พี่miMi...หนูก็คิดเหมือนกันว่า คงจะสารพัดฝ่ายเข้ามาตอบตามมุมของตนล่ะ ซึ่งถ้าหนูเลือกเองไม่ได้ถึงจะปล่อยโหวตค่ะ หนูอยากฟังความเห็นจากหลายๆมุมค่ะ ^^o
อัพเดต2: อืม...อ่านคำตอบของคุณคนนอกคอกแล้ว...ฝ่ายพันธมิตรเขาก็มีพรรคการเมืองใหม่ไม่ใช่หรือ?
ก็นั่นแหละ...แล้วทำไมไม่เลือกคนจากพรรคการเมืองใหม่แทนที่จะโหวตโน....สงสัยค่ะ????
ถ้าตกข่าวอะไร เพื่อนๆกรุณาบอกเป็นวิทยาทานด้วยค่ะ ดิฉันไม่ได้ติดตามข่าวการเมืองจากทุกสื่อมานานนับเดือนแล้ว...เลยบื้อจริงๆค่ะ
อัพเดต3: คุณป๋าไก่ ยังคงเฉียบคมเหมือนเดิมนะคะ ชอบประโยคของคุณมะเขือเทศตาโตจัง...."ประชาธิปไตย ไม่ได้เก็บตกมาจากข้างถนน" คุณวอนนอนคุก....ดิฉันก็ต้องยอมรับผลของการเลือกตั้งอยู่แล้วไม่ว่าผลจะออกมาถูกใจหรือไม่ค่ะ....เพียงแต่ก็แค่สงสัยจึงถาม....ก็เท่านั้นเองค่ะ ประเทศไทยไม่ได้มีเพียงแค่ พรรคเพื่อไทย กับ... แสดงเพิ่มเติม คุณป๋าไก่ ยังคงเฉียบคมเหมือนเดิมนะคะ
ชอบประโยคของคุณมะเขือเทศตาโตจัง...."ประชาธิปไตย ไม่ได้เก็บตกมาจากข้างถนน"
คุณวอนนอนคุก....ดิฉันก็ต้องยอมรับผลของการเลือกตั้งอยู่แล้วไม่ว่าผลจะออกมาถูกใจหรือไม่ค่ะ....เพียงแต่ก็แค่สงสัยจึงถาม....ก็เท่านั้นเองค่ะ

ประเทศไทยไม่ได้มีเพียงแค่ พรรคเพื่อไทย กับ ประชาธิปัตย์เท่านั้นนี่คะ ทำไมถึงต้องโหวตโน?สงสัยค่ะ
มันจะเป็นไปได้อย่างไร?ที่ไม่มีผู้สมัครลงเลือกตั้งที่ดีๆสักคนเลยหรือในประเทศไทย?
อัพเดต4: ชอบสำนวนคุณChairat จัง "ปิ้งปลาประชดแมว"...หย่อย ^^o คุณนายช่างฯ... เคยได้ยินประโยคเต็มๆไหม? "แคว้นจะเป็นแคว้นไม่ได้ หากไร้ซึ่งประชาชน ประชาชนจะอยู่รวมกันเป็นแคว้นไม่ได้หากไร้ซึ่งผู้ปกครองแคว้น ผู้ปกครองแคว้นจำเป็นต้องมีสภาช่วยบริหาร"...หากคุณคิดว่า"ไม่มีคนดีเลยสักคน"คุณจะโหวตโน... แสดงเพิ่มเติม ชอบสำนวนคุณChairat จัง "ปิ้งปลาประชดแมว"...หย่อย ^^o

คุณนายช่างฯ... เคยได้ยินประโยคเต็มๆไหม? "แคว้นจะเป็นแคว้นไม่ได้ หากไร้ซึ่งประชาชน ประชาชนจะอยู่รวมกันเป็นแคว้นไม่ได้หากไร้ซึ่งผู้ปกครองแคว้น ผู้ปกครองแคว้นจำเป็นต้องมีสภาช่วยบริหาร"...หากคุณคิดว่า"ไม่มีคนดีเลยสักคน"คุณจะโหวตโน ดิฉันก็ไม่ว่าและไม่คิดว่าเป็นการผิดแต่อย่างใดด้วยค่ะ เป็นสิทธิส่วนบุคคลที่ผู้อื่นพึงเคารพ เพียงแต่อยากจะติงไว้นิดนึงว่า ได้ให้โอกาส-พิจารณาสำหรับผู้ลงเลือกตั้งหน้าใหม่(จริงๆไม่ใช่นอมินีหรือลูกหลาน)แล้วหรือยัง? ถ้าเราร่วมกันเลือกนักการเมืองหน้าใหม่ไฟแรงเข้าสภาล่ะ จะดีกว่าโหวตโนไหม?
หากในองค์กรพบว่ามีคนทุจริตโกงกิน คุณจะปิดกิจการซะ หรือดำเนินกิจการต่อไปแต่ตรวจสอบแล้วลงโทษไล่พนักงานทุจริตออก?เพิ่มขวัญกำลังใจแก่พนักงานที่ตั้งใจทำงานดีด้วยความซื่อสัตย์
ดิฉันมี"ความเห็นส่วนตัว"ว่า เมืองไทยยังไม่วิกฤตทางการเมืองจนถึงกับต้องตั้งหน้าตั้งตาโหวตโนลูกเดียวค่ะ
ยังไงก็ขอบคุณที่เข้ามาร่วมวิสัชนาค่ะ...ไม่เจอกันตั้งนานเลยนะป๋าเบิร์ด ^^o
อัพเดต5: @คุณLove...แสดงว่านี่ไม่ใช่ครั้งแรกที่มีการรณรงค์โหวตโน เคยมีแล้วก็ไม่ได้ผลมาแล้วสิคะ ขอบคุณสำหรับข้อมูลค่ะ ^^o @คุณรักชาติยิ่งชีพ...ขอบคุณมากค่ะสำหรับลิงค์...ดิฉันหายสงสัยข้องใจเกี่ยวกับโหวตโนเลยค่ะ...เคลียร์จริงๆ มันจะเป็นการปฏิรูปครั้งใหญ่จริงเหรอ?....ดิฉันเกรงว่า...แมวจะอิ่มปลาย่างซะพุงปลิ้นก่อนน่ะสิ... แสดงเพิ่มเติม @คุณLove...แสดงว่านี่ไม่ใช่ครั้งแรกที่มีการรณรงค์โหวตโน เคยมีแล้วก็ไม่ได้ผลมาแล้วสิคะ ขอบคุณสำหรับข้อมูลค่ะ ^^o

@คุณรักชาติยิ่งชีพ...ขอบคุณมากค่ะสำหรับลิงค์...ดิฉันหายสงสัยข้องใจเกี่ยวกับโหวตโนเลยค่ะ...เคลียร์จริงๆ
มันจะเป็นการปฏิรูปครั้งใหญ่จริงเหรอ?....ดิฉันเกรงว่า...แมวจะอิ่มปลาย่างซะพุงปลิ้นก่อนน่ะสิ แหะแหะ

ขออนุญาติเปิดคำถามทิ้งไว้ก่อนนะคะ....เผื่อมีสมาชิกท่านอื่นๆเข้ามาอ่านจะได้ทราบข้อมูลและกระจ่างเหมือนดิฉันด้วยค่ะ ^^o
16 คำตอบ 16