อยากทราบว่าสำนวนการตอบแบบนี้เป็นการด่าเพื่อนหรือเปล่าคะ?

สัญญาก่อนว่าอ่านคำตอบแล้วจะไม่โกรธ แต่ถ้าไม่มั่นใจว่าจะทำได้ ก็ไม่ต้องอ่านนะคะ ไม่เห็นและไม่ได้อ่านคำถามก่อนของคุณ จึงไม่ทราบว่ามีข้อความอย่างไรและจึงวิเคราะห์ไม่ได้ว่าทำไมจึงถูกลบ แต่เข้าใจว่า ลบโดยระบบหรือดดยผู้ดูแล เพราะถ้าถูกแจ้งลบก็จะมีเมล์แจ้งให้ทราบว่าถูกแจ้งลบโดบเพื่อน... แสดงเพิ่มเติม สัญญาก่อนว่าอ่านคำตอบแล้วจะไม่โกรธ แต่ถ้าไม่มั่นใจว่าจะทำได้ ก็ไม่ต้องอ่านนะคะ

ไม่เห็นและไม่ได้อ่านคำถามก่อนของคุณ จึงไม่ทราบว่ามีข้อความอย่างไรและจึงวิเคราะห์ไม่ได้ว่าทำไมจึงถูกลบ แต่เข้าใจว่า ลบโดยระบบหรือดดยผู้ดูแล เพราะถ้าถูกแจ้งลบก็จะมีเมล์แจ้งให้ทราบว่าถูกแจ้งลบโดบเพื่อน ซึ่งข้อนี้คุณน่าจะทราบดีอยู่แล้วนะคะ

ตอบในข้อแรกก่อน ทำไมจึงไม่มีการลบโฆษณาขายของ อันนี้ตอบตามความเข้าใจ(ซึ่งอาจไม่จริง) ว่า
๑.คนแจ้งลบน้อยเกินไป(ซึ่งไม่น่าจะใช่) ทีหลังก็ต้องช่วยกันแจ้งลบ อย่าแค่รำคาญหรือแค่เข้าไปเตือน
๒.ผู้คุ้มกฏคนใหม่(ใครก็ไม่รู้) ยังไม่เชี่ยวหรือไม่ใส่ใจกติกาเท่าคุณปิงปอง เพราะที่จริงก็ผิดชัดเจนในข้อที่เข้ามา"หาประโยชน์โดยมิชอบจากชุมชน" ซึ่งทำให้สมาชิกหลายท่านหน่ายใความหย่อนยานนี้
และ ๓. คำถามโฆษณาพวกนั้น เมื่อวานนี้ตั้งแต่ก่อนคุณโพสต์คำถามข้อนี้ก็ถูกลบไปแล้วนะคะ แปลว่าผู้ดูแลระบบให้ความใส่ใจ หรือระบบเริ่มทำงานแล้ว

ประเด็นที่ทำไมคำถามคุณถูกลบ บอกแล้วว่าไม่ได้อ่านจากคำถาม ก็ขอเดาจากสำนวนภาษาในคำถามคำตอบเกี่ยวกับการเมืองข้ออื่น ๆ ของคุณแล้วกันนะคะ คุณมักบอกว่ามีกมีการเข้ามาเสียดสี กระแนะกระแหน ในคำถามคุณ แต่วิธีหรือสำนวนที่คุณเขียนก็ใช้นะคะ บางครั้งมีการใช้ถ้อยคำรุนแรง แม้จะได้เบี่ยงเบนการเขียนให้ดูเบาลง หรือให้เพี้ยนไป แต่ก็รู้ว่าต้องใจจะเขียนว่าอะไร เช่น มรึง แมร่ง สาด อัปปรีฯ ซึ่งถ้าว่ากันจริง ๆ แล้ว คนที่คุณตั้งใจว่านั้นเขาอยู่นอกรู้รอบ เขาคงไม่ได้เข้ามาอ่านหรอก คนที่อ่าน และคนที่ได้ผลกระทบเต็ม ๆ จริง ๆ คือเพื่อน ๆ ในรู้รอบที่เข้ามาอ่าน ซึ่งไม่น่าจะพลอยฟ้าพลอยฝนไปถูกหางเลขด้วยเลย ถ้าคุณจะบอกว่า ชอบพูดตรง ๆ หรือกับคนแบบนั้นต้องใช้คำแบบนั้น แต่ฟังจากเพื่อนสมาชิกหลายคน แม้เพื่อนของคุณเองยังบอกว่า อ่านไม่ไหว แรงไป อ่านแล้วเครียด (เห็นได้ว่าคนเข้าตอบคำถามแรง ๆ ของคุณน้อยลง แต่คำถามอื่นของคุณยังตอบอยู่) คำถามคุณ ถ้าไม่อยากให้โดนลบ บางทีน่าจะลองเลี่ยงคำแย่ ๆ พวกนี้ อย่างในข้อที่คุณยกมา ถ้าตัดคำว่า"มัน" ทั้งหมดออก ก็ยังได้ความ อีกอย่างเท่าที่ทราบ คำถามก่อนที่ถูกลบ มีข้อความเสียดสีด้วยไม่ใช่หรือคะ

ที่มาตอบนี่ ไม่ได้เป็นแม่ยกประชาธิปัตย์นะคะ ดูดี ๆ ว่าไม่ได้แก้แทนเลย และไม่ได้ดจร.สร้างภาพเป็นแม่พระด้วย เพราะไม่จำเป็น อีกหน่อยลูกบวชก็ได้เป็นเอง แม่พระ น่ะ

ถ้าอย่างไรก็หลังไมค์มา จะเข้ามาลบคำตอบให้ค่ะ
อัพเดต: เจ้าของสำนวน หลังไมล์มาได้นะคะ จะลบคำถามให้
อัพเดต2: ที่ตั้งคำถามนี้คงเพราะมีคนตั้งคำถามว่า

รู้สึกอย่างไรเมื่อเห็นคนตั้งคำถามทะเลาะกันเป็นการส่วนตัวบนกระดานถามตอบของรู้รอบ

ก็คงจะเป็นเพราะบางคนถูกด่าประจานแบบนี้ไง แล้วคุณจะไม่ให้คนถูกด่าเค้าอยากรู้ความจริงเหรอคะ
อัพเดต3: คือด่าเต็มที่แล้ว ยังบอกอีกว่าหากรับไม่ได้ก็บอกนะจะลบคำตอบให้ ก็ด่าเพื่อนประจานแล้วถึงลบไปก็โดนด่าแล้วไง
อัพเดต4: ค่ะ คุณ Happy ดิฉันไม่เคยมีเรื่องกับใครเลยนะคะ พอดีไปเจอคำตอบนั้นค่ะ ก็อย่างว่านะ คนดี คงไม่ใจร้ายกับใครหรอกนะคะ ...........อิอิ
อัพเดต5: คุณเอกคะ หากบอกว่าพิมพ์ผิด คำถามไม่ได้พิมพ์ผิดแม้แต่ตัวเดียว เพราะเป็นการ copy มาค่ะ แต่ถ้าที่อื่นไม่ทราบเพราะอาจเป็นการเอามาเพียงบางคำที่ทำให้คนอ่านเข้าใจไปอีกทางก็ได้ค่ะ และหากคุณคิดว่าการท้าทายว่าถ้าทนอ่านไม่ได้ก็อย่าอ่าน หรือ คำว่าถ้าทนไม่ได้ก็หลังไมล์มาจะลบคำตอบให้เป็นการตอบตามเนื้อผ้าก็คงแบบที่คุณบอกว่า... แสดงเพิ่มเติม คุณเอกคะ หากบอกว่าพิมพ์ผิด คำถามไม่ได้พิมพ์ผิดแม้แต่ตัวเดียว เพราะเป็นการ copy มาค่ะ แต่ถ้าที่อื่นไม่ทราบเพราะอาจเป็นการเอามาเพียงบางคำที่ทำให้คนอ่านเข้าใจไปอีกทางก็ได้ค่ะ

และหากคุณคิดว่าการท้าทายว่าถ้าทนอ่านไม่ได้ก็อย่าอ่าน หรือ คำว่าถ้าทนไม่ได้ก็หลังไมล์มาจะลบคำตอบให้เป็นการตอบตามเนื้อผ้าก็คงแบบที่คุณบอกว่า "แต่ถ้าใครไม่เข้าใจ อาจเป็นเพราะ ความแตกต่างกันมากของ ความคิด+นิสัย+สติปัญญา" แสดงออกถึงการดูถูกคนของคุณค่ะ

ก็คงเหมือนกับที่มีคนบางคนบอกว่าคุณชอบลอกคำตอบมาตอบไงคะ
อัพเดต6: ใครจะแจ้งลบคำถามนี้ก็ได้นะคะ ตอนแรกคิดว่าจะลบเองแล้วค่ะ แต่ไม่ดีกว่า
7 คำตอบ 7