มาถามสูตรอาหาร : ทำส้มตำเองแต่ไม่อร่อยซักทีตำมาเป็นเวลานานหลายปีแล้วขอคำแนะนำหน่อยขอรับ?

วันนี้ผมไม่กินโอ๊ตมีล ผมอยากจะกินส้มตำอ่ะ เหอ เหอ เหอ อย่าตอบว่าก็ไปซื้อเขากินสิง่ายกว่ามานั่งถาม เพราะร้านไทยที่นี่เขาตำส้มตำกลายๆไปหมดแล้วครับ คนไทยจากเมืองไทยมาเห็นจะร้องไอ๊หย๊า เรียกได้ไงฟร่ะว่าส้มตำ อยากดิ่งไปขอครกกะสากมาตำเอง เพราะบางร้านไม่กล้าใส่กระเทียม (กลัวฝรั่งปากเหม็น... แสดงเพิ่มเติม วันนี้ผมไม่กินโอ๊ตมีล ผมอยากจะกินส้มตำอ่ะ เหอ เหอ เหอ
อย่าตอบว่าก็ไปซื้อเขากินสิง่ายกว่ามานั่งถาม เพราะร้านไทยที่นี่เขาตำส้มตำกลายๆไปหมดแล้วครับ คนไทยจากเมืองไทยมาเห็นจะร้องไอ๊หย๊า เรียกได้ไงฟร่ะว่าส้มตำ อยากดิ่งไปขอครกกะสากมาตำเอง

เพราะบางร้านไม่กล้าใส่กระเทียม (กลัวฝรั่งปากเหม็น ปากเป็นเรื่องสำคัญครับเพราะเขาต้องใช้จูบกันตลอดเวลา อันนี้เพิ่มเติม เหอ เหอ) บางร้านก็ต้องเอาถั่วเขียวไปลวกก่อนกลัวถั่วดิบมีรสชาดเหม็นเขียว (ฝรั่งมันกินถั่วเขียวดิบๆไม่เป็น) บางร้านก็ใส่กุ้งลวกแทนกุ้งแห้ง (ประมาณว่ากุ้งแห้งฝรั่งว่าเหม็นและแข็ง) บ้างก็ไม่ใส่น้ำปลาหันมาใส่ซอยซ๊อสแทน (กลัวว่าน้ำปลากลิ่นแรง ดังนั้นไม่ต้องพูดถึงกะปิ ปูเค็ม ปลาร้าหรอกครับ เหอ เหอ เหอ)

และถึงแม้บางร้านจะพยายามทำให้ใกล้เคียงที่สุดแต่ก็ไม่แซ่บสะใจเท่าที่เมืองไทยผมจึงต้องการตำทานเองเผื่อได้รสชาดที่ดีกว่า อาจเปิดกระต๊อบขายส้มตำไก่ย่างกันสองคนตายาย ได้เป็นเศรษฐีกะเค้าซักที เหอ เหอ เหอ

พวกเบสิคเรามีครบหมดทุกเครื่อง มละกอ กะปิ กะเทียม กุ้งแห้ง ปู ถั่วลิสง ถั่วเขียว น้ำปลาดี น้ำตาลปี๊บ พริกขี้หนู น้ำมะขามเปียก มะเขือเทศ ทุกอย่าง ยกเว้นพวก มะกอก มะเขือเปาะ อะไรแปลกๆหายากๆ

ขอสูตรแบบเจ๋งๆเลยนะครับ สูตรแบบ "ให้ใส่น้ำปลานิดน้ำตาลอีกหน่อยแล้วชิมรสตามใจชอบให้ออกมาอร่อยปากคนทานนะคะ" สูตรอย่างนั้นห้ามแนะนำเด็ดขาดขอรับ ไม่ได้เรื่องเลย ต้องเอาแบบรัดกุมแม่นๆกี่ช้อนโต๊ะ ข้อนชาก็ว่ากันไปเลย ชัวร์ๆ เหอ เหอ เหอ
9 คำตอบ 9