กฎหมายคุ้มครองเงินฝากจะไม่เกิน1ล้านบาท หากแบ๊งค์เจ๊ง คุณว่าเป็นธรรมไหม?

ดูข่าวมาสักครู่นี้ เดือนสิงหาคมนี้จะเริ่มใช้ ฟังดูเข้าใจว่าเป็นการคุ้มครองจากรัฐบาล ซึ่งมีต่อผู้ฝากทุกราย ไม่ว่าพันล้าน หรือ2หมื่นบาท ได้รับคืนแค่1ล้าน และที่เกินจากนี้แม้จะยังไม่ได้คืน แต่สภาพหนี้จะตกอยู่ที่ใครต้องใช้ให้ครับ (ไม่ว่าจะสามารถใช้คืนได้หรือไม่นะ) หากธนาคาร ล่ม เงินตรงนี้... แสดงเพิ่มเติม ดูข่าวมาสักครู่นี้ เดือนสิงหาคมนี้จะเริ่มใช้
ฟังดูเข้าใจว่าเป็นการคุ้มครองจากรัฐบาล ซึ่งมีต่อผู้ฝากทุกราย
ไม่ว่าพันล้าน หรือ2หมื่นบาท ได้รับคืนแค่1ล้าน และที่เกินจากนี้แม้จะยังไม่ได้คืน
แต่สภาพหนี้จะตกอยู่ที่ใครต้องใช้ให้ครับ
(ไม่ว่าจะสามารถใช้คืนได้หรือไม่นะ)

หากธนาคาร ล่ม เงินตรงนี้ คนจ่ายคือธนาคารแห่งประเทศไทยใช่หรือปล่าวครับ

พรรคพวกเราใครที่มีเงินเยอะๆ หรือติดตามหนี้มาแต่ปี40
มีความรู้พอจะอธิบายกรณีนี้ได้ ช่วยหน่อยครับ
ตังด์มันเยอะ น่ะ ฝังในตุ่มซ่อนมานานแล้ว
แต่ที่อยากจะรู้แน่ๆเพราะ หากเป็นอย่างนั้นจริงๆภายในชาตินี้
ชาติหน้าจะได้ตามเอาคืนได้ถูกที่ไง
6 คำตอบ 6