ผมเพิ่งสังเกตุว่าหน้าแรกของรู้รอบปัจจุบันเปลี่ยนเป็นใช้ภาษาอังกฤษแล้วคิดเห็นอย่างไรครับกับการไม่ใช้ภาษาไทย?

คือผมรักภาษาไทยอ่ะ จึงคิดถึง

เพราะหากผมต้องการอ่านภาษาอังกฤษ ผมไปอ่านที่รู้รอบเมกา อังกฤษ แคนาดา ออสเตรเลีย สิงคโปร์ ฯลฯได้ถมถืด แต่ผมอาจจะเป็นคนส่วนน้อยก็ได้ที่อยากให้หน้าแรกของรู้รอบคงความเป็นภาษาไทย ผมภูมิใจในภาษาไทยน่ะครับ แม้จะได้เรียนภาษาไทยมาน้อยแต่ผมก็พยายามเขียน(พิมพ์)และอ่านอย่างสม่ำเสมอ จึงคิดถึงที่ถูกเปลี่ยนไป

อัปเดต:

@ คุณทะเลทราย sahara ครับ ขอบคุณที่เล่าสู่กันฟังว่าของคุณยังคงเป็นภาษาไทยอยู่ ผมลองกลับไปเช็คดูอีกที (เผื่อผมตาถั่่ว) ผมตาดีครับ หน้าหลักตรงข่าวสารเป็นภาษาอังกฤษหมด เป็นข่างต่างประเทศ จาก เนชั่น แต่ด้านขวามือยังคงโฆษณาด้วยภาษาไทยเหมือนเดิม ซึ่งเห็นแล้วชื่นใจ แม้จะไม่เคยสนใจอ่านโฆษณาเลยก็ตาม เหอ เหอ

อัปเดต 2:

@ คุณเอก ขอบคุณครับที่เข้ามายืนยัน ทำให้คิดว่าอาจเป็นไปได้ว่าผมเปิดจากที่นี่เลยเป็นภาคภาษาอังกฤษ รีปล่าว?

15 คำตอบ

คะแนนความนิยม
  • 9 ปี ที่ผ่านมา
    คำตอบที่ดีที่สุด

อืมเป็นอย่างที่น้าลิงสุดหล่อว่ามานั่นแหละ คอนเฟิร์ม แอนด์ ฟันธงค่ะ ...xoxo...^_^

ปล.อย่าเคืองกันนะ ถ้าจะบอกว่า "สังเกตุ" ที่น้าเขียนนั้นมัน"ผิด" คำที่ถูกคือ "สังเกต" ค่ะ ในฐานะที่น้าบอกว่าภูมิใจในภาษาไทย ก็ต้องเขียนและใช้ภาษาไทยให้ถูกต้องด้วยนะคะ ....xoxo...^_^

• ไม่แน่ใจว่าแฮ้งค์เป็นที่ ๆ หรือเปล่านะคะ

ของดิฉัน เฉพาะหน้าเมล์น่ะ เปลี่ยนเป็น ภาษาอังกฤษ เป็นเดือนแล้ว จะเปลี่ยนกลับมันก็ไม่ยอม

ไม่รู้ว่าหน้าตาดิฉันเหมือนบักสีดาตรงไหน

ของเราก็ 2 in 1 จ่ะคุณลิง แบบเดียวกับคุณลิงเด๊ะเลย

เพราะฉะนั้น เลิกแปลกใจ และหายสงสัยได้แล้วหล่ะจร้า

ของผมก็ยังเห็นเหมือนเดิมอยู่เลยครับ

เวลาเข้ามาที่ http://th.answers.yahoo.com มันก็เป็นภาษาไทยเลย

มันคงรู้ว่าผมอ่านภาษาอังกฤษไม่ค่อยรู้เรื่อง

อ๋อ... หมายถึงหน้า http://th.yahoo.com/ หรือเปล่าครับ ( ผมไม่ได้เข้ารู้รอบผ่านหน้านี้ )

หน้านี้ของผม เขาไปลิงค์ข่าวเนชั่นภาคภาษาอังกฤษมา ในส่วนของข่าวมันเลยเป็นภาษาอังกฤษ

• คุณคิดเห็นเป็นเช่นไรเกี่ยวกับคำตอบ? คุณสามารถลงชื่อเข้าใช้เพื่อโหวตคำตอบ
  • ไม่ประสงค์ออกนาม
    9 ปี ที่ผ่านมา

หน้าหลักของเรา

ก็ยังคงเป็นภาษาไทยเหมือนเดิมนะคะ

ยังไม่เห็นมีการเปลี่ยนแปลงแบบคุณลิงบอกเลยค่ะ

เอ หรือว่า รู้รอบของเราจะเป็นเวอรชั่นเก่าคะ 555+

เพิ่มเติมค่ะ

เราพึ่งกลับไปเพื่อจะดูหน้าหลักของ yahoo อีกครั้งเมื่อเวลา 15.39 น)

เป็นเหมือนที่คุณลิงบอกค่ะ ส่วนของข่าวเนชั่นเป็นภาษาอังกฤษ

แต่เมื่อเช้าไม่ได้เป็นแบบนี้นะคะ สรุปแล้วก็งงเหมือนกันค่ะ อิอิ

แต่ถ้าให้วิเคราะห์ ก็น่าจะเป็นที่ระบบของyahoo เรรวนน่ะค่ะ

(ขอยกความผิดให้กับระบบก่อนนะคะ เนอะ หุหุ)

• Akiko
    Lv 7

หน้าของ " YAHOO หน้าแรก "

( YAHOO ประเทศไทย )

เปลี่ยนเป็น " ภาษาอังกฤษ " ค่ะ

เมื่อก่อนนี้เป็น " ภาษาไทย "

และ...........

เพิ่งจะเปลี่ยนได้ไม่นานเท่าไหร่ค่ะ

ส่วน..........

" YAHOO รู้รอบ "

ยังเป็น " ภาษาไทย "

เหมือนเดิมค่ะ

ตอนที่ลงชื่อเข้าในหน้าไทย แต่ลงชื่อออกแล้วจะเป็นอังกฤษค่ะ

ของผมก็เป็นเช่นนั้นครับ,,คุณปลิง,,อุ๊ คุณลิง มันเหมือนเอาไข่มาชั่งกิโลขายไงมิรุ่../

• komet
    Lv 7

คงเป็นเขต"รู้รอบ"ในต่างประเทศมังคะ?(เดาจ้า)

ของผมเปลี่ยนตั้งแต่วันที่ 23แล้วเข้ามาดูทีแรกนึกเอะใจ เอ๊ะ เราลิงก์ผิดที่หรือเปล่า พอดูด้านขวา แถบโฆษณาก็ยังเป็นภาษาไทยอยู่ สงสัยสำนักงานใหญ่(สิงคโปร์)เกิดอาการสับสน แต่ก็ช่างเถอะเดี๋ยวก็คงกลับเป็นเหมือนเดิม

ยังคงมีคำถามอยู่ใช่หรือไม่ หาคำตอบของคุณได้ด้วยการเริ่มถามเลยในตอนนี้