ผมเพิ่งสังเกตุว่าหน้าแรกของรู้รอบปัจจุบันเปลี่ยนเป็นใช้ภาษาอังกฤษแล้วคิดเห็นอย่างไรครับกับการไม่ใช้ภาษาไทย?

คือผมรักภาษาไทยอ่ะ จึงคิดถึง เพราะหากผมต้องการอ่านภาษาอังกฤษ ผมไปอ่านที่รู้รอบเมกา อังกฤษ แคนาดา ออสเตรเลีย สิงคโปร์ ฯลฯได้ถมถืด แต่ผมอาจจะเป็นคนส่วนน้อยก็ได้ที่อยากให้หน้าแรกของรู้รอบคงความเป็นภาษาไทย ผมภูมิใจในภาษาไทยน่ะครับ แม้จะได้เรียนภาษาไทยมาน้อยแต่ผมก็พยายามเขียน(พิมพ์)และอ่านอย่างสม่ำเสมอ... แสดงเพิ่มเติม คือผมรักภาษาไทยอ่ะ จึงคิดถึง
เพราะหากผมต้องการอ่านภาษาอังกฤษ ผมไปอ่านที่รู้รอบเมกา อังกฤษ แคนาดา ออสเตรเลีย สิงคโปร์ ฯลฯได้ถมถืด แต่ผมอาจจะเป็นคนส่วนน้อยก็ได้ที่อยากให้หน้าแรกของรู้รอบคงความเป็นภาษาไทย ผมภูมิใจในภาษาไทยน่ะครับ แม้จะได้เรียนภาษาไทยมาน้อยแต่ผมก็พยายามเขียน(พิมพ์)และอ่านอย่างสม่ำเสมอ จึงคิดถึงที่ถูกเปลี่ยนไป
อัพเดต: @ คุณทะเลทราย sahara ครับ ขอบคุณที่เล่าสู่กันฟังว่าของคุณยังคงเป็นภาษาไทยอยู่ ผมลองกลับไปเช็คดูอีกที (เผื่อผมตาถั่่ว) ผมตาดีครับ หน้าหลักตรงข่าวสารเป็นภาษาอังกฤษหมด เป็นข่างต่างประเทศ จาก เนชั่น แต่ด้านขวามือยังคงโฆษณาด้วยภาษาไทยเหมือนเดิม ซึ่งเห็นแล้วชื่นใจ แม้จะไม่เคยสนใจอ่านโฆษณาเลยก็ตาม เหอ เหอ
อัพเดต2: @ คุณเอก ขอบคุณครับที่เข้ามายืนยัน ทำให้คิดว่าอาจเป็นไปได้ว่าผมเปิดจากที่นี่เลยเป็นภาคภาษาอังกฤษ รีปล่าว?
15 คำตอบ 15