มีใครทำแผนการใช้ชีิวิตและงบประมาณอย่างมีสติของปีหน้าและปีถัดไปบ้างไหมครับเสร็จหรือยัง?

อยากทราบว่าเพื่อนๆวางแผนอย่างไรด้วยครับ มีเหมือนหรือแตกต่างกันอย่างไรเผื่อผมได้นำไปประยุกต์ใช้บ้าง ผู้้บัญชาการสูงสุดมีดำริว่า ชีิวิตของเราใช้อย่างหลวมๆ เดินทางสายกลางได้ ไม่อยากให้เครียดจนเกินไปหรือหย่อนจนเกินไป และการใช้ชีวิตควรมีจุดมุ่งหมาย คือมีภาพรวม ในแต่ละปี... แสดงเพิ่มเติม อยากทราบว่าเพื่อนๆวางแผนอย่างไรด้วยครับ มีเหมือนหรือแตกต่างกันอย่างไรเผื่อผมได้นำไปประยุกต์ใช้บ้าง

ผู้้บัญชาการสูงสุดมีดำริว่า ชีิวิตของเราใช้อย่างหลวมๆ เดินทางสายกลางได้ ไม่อยากให้เครียดจนเกินไปหรือหย่อนจนเกินไป และการใช้ชีวิตควรมีจุดมุ่งหมาย คือมีภาพรวม ในแต่ละปี ซึ่งเป็นการวางแผนการใช้ชีวิตร่วมกันและมีเป้าหมายเดียวกันทั้งสามีภรรยา ว่าเราต้องการทำอะไรหรือบรรลุอะไรในปีนี้ เพื่ออนาคตของเราในวันหน้า มีการมองระยะสั้น (ปี2011) และระยะยาว (นู่น..เกษียณนู่น) ดังนั้นช่วงปลายปีก่อนที่ปีใหม่จะมาถึง ผู้บัญชาการสูงสุด(ของผมคนเดียวนะ) จะให้ผมใช้เวลาในการนั่งทำการบ้านวางแผนว่า 12 เดือนข้างหน้านี้ผมตั้งใจจะใช้ชีวิตอย่างมีสติอย่างไร
ปีนี้จะทำงานกี่เดือน
ที่เหลือจะใช้เวลาไปไหนบ้าง
ปีนี้ลงเรียนอะไร
จะพัฒนาชีวิตไปในทางไหน จะทำอาสาชุมชนให้ประโยชน์กับใคร
ให้เวลากับชีวิตและจิตวิญญาณ(จะไปปฏิบัติธรรมที่ไหน)
จะไปเที่ยวเดือนไหน นานเท่าไหร่ จะต้องจองและวางแผนอะไร
มีการซ่อมและบำรุงบ้านเดือนไหน นานเท่าไหร่ ต้องย้ายไปนอนโรงแรมหรือเปล่า
ค่าใช้จ่ายทั้งสิ้นโดยประเมิณเท่าไหร่ มีเงินออมเงินเท่าไหร่ ฯลฯ
และรายละเอียด เรื่องหมา แมว ฯลฯ อีกมากมาย เหอ เหอ

(Report ต้องทำ spread sheet/excel มารายงานด้วย เหอ เหอ เหอ) ผู้คุมจ้องผมมากเลยวันนี้ เมื่อวานผมทำคะแนนเยอะไปหน่อย มีสายลับส่งไปเมล์ไปฟ้อง ตอนนี้เกือบเสร็จแล้วครับ (ถ้าเสร็จผมจะได้เวลาเล่นเพิ่ม เหอ เหอ) มีใครทำการบ้านอย่างผมบ้างไหมครับ เล่าสู่กันฟังแลกเปลี่ยนความคิดเห็นกับผมหน่อยครับ เป็นวิทยาทาน
อัพเดต: เอ่อ..คุณ Lantaman ที่เคารพครับ วันนี้รัปประทานยามาหรือยังครับ เหอ เหอ ไม่ต้องกลัวนะครับผมเป็นหมอ หุ หุ
14 คำตอบ 14