เพื่อนช่วยขอคำแนะนำหน่อยค่ะ?

มีพี่มาชอบ(เพศเดียวกัน) และเขาพยายามติดต่อกับเราจนเจออีกครั้ง ณวันนี้ เราจะทำไงดี ค้นหาเราเจอในเฟตบุ๊คและเข้ามาทักทาย ขอคำปรึกษาด้วยว่า จะทำไง กลัวพี่เขาจะกลับมาตื้ออีกคะ ไม่เคยชอบเพศเดียวกันคะ คุณพระช่วยด้วยค่ะ

อัปเดต:

แต่ก่อนเคยตั้งคำถามมาขอคำแนะนำจากเพื่อนแล้วคะ และก็เงียบ ทำได้คะแต่คราวนี้ กลับมาอีกแล้วคะ

อัปเดต 2:

แว่นคงเดิมค่ะ หมายเลขโทรศัพท์เขาพยายามโทรหาเรานะค่ะ แต่เราบล๊อกค่ะ เขามาทักในเฟตบุ๊ค คิดว่าเพื่อนต่างที่ทำงานคะ ที่เคยอบรม แต่บอกว่าอยู่จังหวัดเดียวกันและอำเภอเมืองและเคยทานข้าวด้วยกันแบบบังคับนะ ไม่อยากบอกว่าอึ้งค่ะ พี่เขาพยายามค่ะ เคยบอกกับเขาตรงๆค่ะว่าไม่เคยคิดเรื่องแบบนี้ พี่เขารู้ว่าเรามีครอบครัวแล้วค่ะ และมีปัญหาค่ะ อยากบอกว่าหนี้การติดต่อมานานแล้วค่ะแล้วดันมาเจอกันอีก ขับรถก็ต้องระวังค่ะ กลัวเจอกันค่ะ เพราะทำงานในจังหวัดเดียวกันค่ะ

อัปเดต 3:

คุณโมโม่ะ ฉายเดี่ยวหมื่นลี้ พูดแบบนี้ไม่ถูกนะค่ะ ไม่ได้อยากเจอนะค่ะ เคยโดนจีบตั้งแต่สมัยเรียนก็มีคะ หรือชะตาฟ้าลิขิต ไม่รู้ว่าไปต้องตาต้องใจอะไรก็ไม่รู้คะ คิดเหมือนพี่เหมือนเพื่อนคะ ไม่ใช่ชู้สาวค่ะ บอกตรงๆแล้วค่ะ

13 คำตอบ

คะแนนความนิยม
  • Hideko
    Lv 6
    9 ปี ที่ผ่านมา
    คำตอบที่ดีที่สุด

พูดถึงแฟนบ่อยๆค่ะ

และตอกย้ำกับเขา ว่าเขาเป็น"แค่เพื่อน" วันนี้เขาอาจยังทำใจไม่ได้ แต่เชื่อว่า อนาคตสักวันหนึ่ง เขาจะหยุดหัวใจตัวเองได้ โดยไม่เจ็บปวดนัก

• 9 ปี ที่ผ่านมา

ที่บอกว่าเจอ นั้น เจอในโลกไซเบอร์ใช่มั้ยครับ... ถ้าใช่ นั้นไม่ยากเลยครับ

บล๊อคเขาไว้ครับ..ระบโซเชียลเน็ตเวิร์ค เกือบทุกโปรแกรมจะมีระบบความเป็นส่วนตัวอยู่แล้วครับ. เพราะคงไม่มีอะไรที่ดีไปกว่านี้แล้วครับ เพราะจากที่อ่าน

แสดงว่าว่าเขามีความพยายามสูงที่จะติดต่อเราให้ได้...

แต่ถ้าหาเจอในโลกความเป็นจริง คงต้องให้ญาติพี่น้องช่วยครับ...

เหตุที่ต้องแนะนำแบบนี้ เพราะคิดว่าผู้ตั้งคำถามนั้นไม่ต้องการจะคบคนคนนี้นะครับ....

ไม่นานมานี้ ก็มีพี่ที่เป็นเพศเดียวกันมาชอบเหมือนกัน ตอนพี่เขาบอกชอบ อิฉันก็ทำหน้านิ่งใส่ ที่นิ่งเพราะยังตั้งรับไม่ถูกว่าจะพูดกับพี่เขายังไงไม่ให้เสียน้ำใจกัน ...

ในที่สุดก็บอกพี่เขาไปว่ารู้สึกขอบคุณ และรู้สึกดีที่มีคนมาชอบ แต่อย่ามาชอบอิฉันเลยค่า เดี๋ยวจะเป็นทุกข์ซะเปล่า ๆ เพราะอิฉันมันคนนิสัยประหลาด ไม่พร้อมจะอดทนเพื่อใคร ...พูดแบบนี้ พี่เขายังรับได้อีก ไม่เห็นข้อเสียของเราแม้แต่น้อย

อิฉันเลยใช้ไม้ตาย คือ บอกเขาว่าอิฉันชอบผู้ชาย ชอบแบบไม่มีวันเปลี่ยนใจ และที่สำคัญอิฉันมีคนที่ชอบพอแล้วค่า แล้วผู้ชายคนนั้นพี่ก็รู้จัก .. คนที่อิฉันแนะนำให้รู้จักเมื่ออาทิตย์ที่แล้วไงค๊า

ยังค่ะ..พี่เขายังไม่ท้อง่าย ๆ ...เมื่อพี่เขายังไม่ยอมแพ้ ยังรู้สึกดีกับเราอยู่....อิฉันก็จะพูดเรื่องพ่อหนุ่มของเราให้ฟังทุกครั้ง หรือ บางครั้งก็ไม่รับโทรศัพท์เป็นหลาย ๆ อาทิตย์ ทำแบบนี้บ่อย ๆ จนในที่สุดพี่เขาก็มั่นใจว่าเราไม่เปลี่ยนแนวแน่

ทุกวันนี้ถึงแม้พี่เขาจะพูดจาเหน็บแนมประชดประชันอิฉันอยู่บ้าง แต่โดยรวมนิสัยพี่เขาก็ไม่มีอะไรที่ทำให้รู้สึกไม่อยากคบ ก็เลยทำให้ยังคบหาเป็นเพื่อนที่ดีต่อกันอยู่ค่ะ

• ไม่รู้คุณพระท่านจะมาช่วยหรือปล่าว

คนเดิมหรือปล่าว คุณ ตัว ต. ...? ลบเขาออกจาก FB หรือ บอกเขาตรงๆ เลย ว่า ไม่ชอบ

อย่างชู้สาว ขอเป็นเพือน...คุยก็แล้วกัน ในเน็ต น่ะ จะได้ไม่ต้องพบตัว กะอักกระอ่วน

เฟสบุ๊คเรา ตั้งความเป็นส่วนตัว ได้น่ะ เราเปิด แล้วตั้งไว้เลย ระบบนี่แหละ จะนำ

เมล์ ที่เราเคยคุยด้วย เข้ามา แบบที่คุณ ตัวต. กำลังเจออยู่ เราก็เคยเจอ เขาเข้าใจผิดคิดว่า

เป็นผู้ชาย .ไปเปิด hi 5 ก็ตาม ไปเปิด FB ก็ตามไปอีก

ลองซักวิธี ที่เพื่อนๆ แนะนำน่ะ ให้ประสพผลสำเร็จ ไม่งั้น คุณอาจใจอ่อนได้

• คุณคิดเห็นเป็นเช่นไรเกี่ยวกับคำตอบ? คุณสามารถลงชื่อเข้าใช้เพื่อโหวตคำตอบ
  • ไม่ประสงค์ออกนาม

แล้วเมื่อก่อนทำยังไงครับเขาถึงเงียบไปได้ คราวนี้มาอีกก็ใช้แบบเดิมสิ

แหมคนอะไรหน้ามึนรู้ว่าเขาไม่ชอบยังตามตื้ออยู่ได้ ในโลกไซเบอร์ก็มี

เพื่อน ๆ เขาแนะนำไว้หลายคนลองนำไปใช้ดูนะ

ประหลาดดีเนาะ ลองสาดแรงๆ อาจมีหยุด

• KK
    Lv 4

ฟันธง ขั้นเด็ดขาด ฉันไม่ชอบไม้ป่าเดียวกัน ฉั้นปลูกว่าที่เขาใหญ่ แต่ชอบเที่ยวภูพาน บอกเขาไปเลย พวกนี้ตื้อเก่งนะ บอกว่ามีแฟนแล้ว หากมาอีกจะบอกแฟนให้รู้จะเดือดร้อน แหมอยากเจอทอมแบบนั้นจังจะได้ลืมเพศเดียวกัน

ไม่ถูกใจก็บอกไปตรงๆค่ะ

ถนอมน้ำใจเขาแล้วเราน้ำตาร่วงก็มิไหว

การคุยกันด้วยเหตุผลน่าจะดีที่สุดค่ะ

เเค่พี่บอกเค้าว่าไม่ชอบเเละไม่ยุ่งกับเค้าเดี๋ยวเค้าก้อออกไปจากชีวิตพี่เองคับ

บอกไปตรงๆว่าเราไม่ใช่อย่ามาคิดอย่างนั้นเดี๋ยงหาของแท้ให้ พอดีลูกพี่ลูกน้องเป็นตำรวจจะลองคุยกับมันดูมันอาจหาของแท้ให้ได้ท มันหายไปเองแหละ คิดเอาเองนะ

ยังคงมีคำถามอยู่ใช่หรือไม่ หาคำตอบของคุณได้ด้วยการเริ่มถามเลยในตอนนี้