มีเทคนิคอย่างไรให้จดจำหรือแยกแยะคนจำนวนมากได้?

สมมติว่าคุณเป็นครูที่ต้องสอนเด็กจำนวนเป็นร้อยในแต่ละห้อง คุณจะมีเทคนิคอย่างไรให้จดจำชื่อพวกเขาแต่ละคนให้หน้ากับชื่อตรงกันในความคิดและความเป็นจริง (อย่างรวดเร็วและแม่นยำด้วย) และถ้าคุณเป็นครูแต่แยกแยะชื่อเด็กไม่ได้คิดว่าจะเกิดอะไรขึ้น

อัปเดต:

อะไรกัน เช้าแล้วยังไม่มีใครตื่นเลยเหรอคะเนี่ย

10 คำตอบ

คะแนนความนิยม
  • SATAN
    Lv 6
    9 ปี ที่ผ่านมา
    คำตอบที่ดีที่สุด

ตอนสมัยทำงานที่ต้องพบปะผู้คนจำนวนมาก จะใช้การสังเกตบุคลิกและจดบันทึกไว้ บางทีก็จะไปหาข้อมูลจากแฟ้มประวัติ หรือข้อมูลทางราชการ โดยที่ไม่ให้เจ้าตัวทราบ หลายต่อหลายครั้งสร้างความประหลาดใจให้กับบุคคลคนนั้นอย่างมาก อีกเรื่องคราวที่สอนหนังสือให้กับนักศึกษา จะจดจำใบหน้า จุดเด่นของแต่ละคน จากรูปถ่าย ประวัติ ที่กรอกไว้ในใบสมัครก่อนที่จะเริ่มสอนทุกครั้ง มีเรื่องเล่านานมาแล้ว อยากรู้จักกูรูท่านหนึ่ง ก็เลยเริ่มเก็บข้อมูล ทีละเล็กละน้อย จนได้รูปพรรณสันฐาน และการแต่งกายที่เป็นเอกลักษณ์(ไม่เหมือนใครและไม่มีใครเหมือน) จนกระทั่งเข้าไปพบแบบไม่ผิดตัว แม้แต่เจ้าตัวยังอึ้งกิมกี่ ประมาณว่า งง มาได้ยังไงว่ะเนี่ย!!!555

• 9 ปี ที่ผ่านมา

ผมเป็นพ่อค้าพ่อขาย

การจดจำลูกค้านี่เป็นเรื่องใหญ่

เดินเข้าประตูร้านมาปุ๊บ ถ้าทักทายด้วยสวัสดีแล้วตามด้วยชื่อนี่ เห็นชัดเจนเลย ว่าลูกค้านี่หน้าบานเป็นจานเชิง

วิธีจำคือ ร้านผมต้องมีใบรับงานผมก็ใช้วิธีถามชื่อ แล้วเขียนด้วยตัวเอง

ประกอบด้วย พฤติกรรม สำเนียง บุคลิก หน้าตา เลือกเอาสิ่งเด่นเป็นที่สุดของเขาคนนั้นมาจำหลักไว้ในใจ

เช่นคุณสมศรีหน้าปลาจวด คุณสมชาย หน้าคางคก ไอ้หนูณฐฤทะธิศักดิ์(ไม่รู้พ่อกะแม่เอาสมองส่วนไหนมานั่งคิดชื่อ มันเท่กว่า สมศักดิ์ สมบูรณ์ตรงไหน) ไอ้บักชื่อยาก เป็นต้น แต่แอบจำไว้ในใจเด้อ อย่าให้หลุดจากใจเด็ดขาด ไม่งั้น

เหอ เหอ เหอ จะหาว่าหล่อไม่เตือน

ตอนประมาณตี 4-5 คุณมีสมาธิหรือเปล่า

ถ้ามีก็ตื่นมาอ่านหนังสือจะได้จำได้ดีขึ้น

หรือไม่ก็เล่นเกมฝึกสมองบ่อยๆ อิอิ

แหล่งข้อมูล: น้องเอิร์ธ

อากาศแบบนี้ ต้องใช้เวลาในการแคะร่างออกจากพิมพ์เอ๊ย เตียงค่ะ

เด็กเป็นร้อย โห

ง่ายที่สุด เร็วที่สุด ให้เค้าทำป้ายชื่อติดที่เสื้อ ไม่สะดวก ก็ใช้กระดาษเอสี่ก็ได้ พับให้เป็นสามเหลี่ยมให้ตั้งบนโต๊ะเรียน หน้าตัวเอง เขียนชื่อตัวโต ๆ ไว้ ให้คุณครูเห็นค่ะ

สมัยสอนจะชอบเรียกเป็นคนคน ให้ตอบคำถาม วิธีนี้ก็ช่วยให้จำชื่อได้ เพราะจากการตอบคำถาม ก็คงได้เห็นบุคคลิก แล้วก็สามารถดูชื่อไปพร้อมกัน เรียกบ่อย ๆ ก็จำได้

เคยสอนห้องเล็กไม่เกินสี่สิบคน ถ้าเป็นวิชาเกี่ยวกับการเขียนก็จะให้แต่ละคนเขียนแนะนำตัวเองส่ง จะได้ทำความรู้จักเค้าและดูพื้นฐานการเขียนของแต่ละคนไปด้วย

• คุณคิดเห็นเป็นเช่นไรเกี่ยวกับคำตอบ? คุณสามารถลงชื่อเข้าใช้เพื่อโหวตคำตอบ

Khun Space Lord has it right, the same technique works for me. When I'm introduce to a new guest at a party, I repeat the name while looking into a person's face to remember distinct feature and attatch an easy aka to that person in my mind. If possible, repeat the name several times during the casual conversation. Hope it works for you.

ตอนผมเรียนครู ก่อนจะไปฝึกสอนที่โรงเรียนหนึ่ง บังเอิญมีรุ่นพี่ไปฝึกสอนที่โรงเรียนนั้นก่อนแล้วเขานำประวัติที่มีรูปนักเรียนมาทำอะไรที่หอไม่รู้ ผมเลยถือโอกาสขอประวัตินั้นมานั่งจำว่ารูปนี้ชื่อนี้

( เทคนิคคือ หารูปมาศึกษาประวัติและพยายามนั่งจำชื่อกับรูป )

พอถึงวันที่ผมไปฝึกสอนที่โรงเรียนนั้น ปรากฏว่า ผมเรียกชื่อถูกทั้ง ๆ ที่เจอกันครั้งแรก ตั้ง 3 คน ทำให้นักเรียนทึ่งมาก

การจำชื่อนักเรียนได้ เป็น "จิตวิทยา" ที่ดีมาก

ครูที่ดี ต้องรู้จักนักเรียนของตนดีครับ จะ่ช่วยให้จัดกิจกรรมการเรียนรู้และแก้ปัญหาพัฒนาได้เหมาะสมกับนักเรียนแต่ละคน

การใกล้ชิดเอาใจใส่นักเรียนอยู่เสมอในทุกโอกาส จะช่วยได้มาก

• ไม่ประสงค์ออกนาม

แหม ตี 2 ครึ่งนี่เช้าของคนชราฯเหรอคะนี่

ในฐานะที่เคยเป็นอาจารย์อยู่ 1 เทอมแต่มีเด็กในห้องไม่เกิน 40 คนเป็นเด็กระดับพาณิชย์ค่ะ ก็จะจำจากความเฮี้ยวของเด็กแต่ละคน และจะมีรายชื่อของเด็กวางไว้บนโต๊ะไว้คอยเหลือบดูค่ะ ปกติก็จะคุยสนุกสนานกับเด็ก ๆ ค่ะ เด็กจะรู้ทันทีว่าอาจารย์โกรธคงจากสายตา ตอนไปสอนใหม่ ๆ ก็โดนลองของเพราะเพิ่งจบแล้วไปสอนทันที วัยก็คงจะห่างกันไม่มากเท่าไร พอครบเทอมพอบอกลาก็มีคนที่เฮี้ยว ๆ ติดต่ออยู่นานพอสมควรค่ะ

นี่แหละครับการบ้านของคุณครูหละครับ เพราะมันคือจิตวิทยาพื้นฐาน ที่ทำให้เราเอง

สามารถเข้ากับนักเรียนได้ ไงก็ก่อนจะเข้าชั้นเรียนไงครูเองต้องทำการบ้าน โดย

ให้พิจารณา ท่องจากชื่อนักเรียนนั่นแหละ ท่องไปตามเลขที่..แล้วซักพักจะจำได้เอง

แหล่งข้อมูล: ป๋าไก่ สมาร์ทตี้-จี
  • Aksara
    Lv 4

ของเค้าใช้วิธีหาจุดเด่นหรือไม่ก็ใช้ถิ่นที่อยู่ผูกเป็นคำให้จำง่ายๆ

เช่น คุณเต้ยสวรรค์(สวรรคโลก) คุณนันท์ปลาบึก(หนองคาย)

เจี๊ยบเม้ยเจิง(มันชอบชมตลาด) ชราผ้าไหม(เอ๊ะใครหว่า...)

ถ้าชื่อซ้ำกันก็หาฉายาอื่นๆให้จดจำง่าย เช่น เจี๊ยบยักษ์ เจี๊ยบโอลีฟ อย่างนี้เป็นต้น

แต่มีหลักการอยู่ว่า เวลาเรียก จะเรียกแต่ชื่อ

ฉายานั้นถ้าไม่สนิทกันจริงจะไม่เอ่ยออกมา เก็บไว้ใช้ในใจคนเดียว

ตื่นมาทำอะไรตั้งแต่ไก่มันยังไม่ลุกมาโห่ล่ะ

เช้าของเจ๊...มันเป็นเวลาเข้านอนของเค้าเลยนะ จะบอกให้

ให้จำเด็กๆคงยากครับแต่จำลูกค้ารับรองได้ทุกคนว่าเขาจะทานอะไรแบบไหนทำชีพอะไรชื่ออะไร

เทคโนจำง่ายๆแค่เสียงพูดเราก้อรู้แล้วเพราะเอกลักษ์เสียงมันต่างกันครับ

ยังคงมีคำถามอยู่ใช่หรือไม่ หาคำตอบของคุณได้ด้วยการเริ่มถามเลยในตอนนี้