ขอคำแนะนำหน่อยนะหลังจากการรักษาด้วยเคมีบำบัดครั้งแรก?

หลังจากการรักษาด้วยเคมีบำบัดครั้งแรก ผู้ป่วยมีอาการปวดตามข้อ ทำให้เดินเหิรลำบากมาก ใช่หรือไม่ว่ามะเร็งได้ไปทำลายกระดูกแล้ว และมีวิธีการช่วยเหลืออย่างไร (มีแนวคิดจะพาผู้ป่วยเข้าการรักษาก่อนกำหนดเนื่องจากอาการปวดตามข้อต่างๆค่ะ)

อัปเดต:

ผู้ป่วยผมร่วงแล้วค่ะ อาการปวดข้อเป็นได้ประมาณหนึ่งสัปดาห์ค่ะ คงต้องไปก่อนหมดนัดค่ะ เพราะหมอจะตรวจเฉพาะวันจันทร์ค่ะ ขอบคุณกำลังใจจากเพื่อนๆมากค่ะ(หวังว่าอะไรๆจะดีขึ้น และช่วยเหลือท่านได้ค่ะ)

9 คำตอบ

คะแนนความนิยม
  • 9 ปี ที่ผ่านมา
    คำตอบที่ดีที่สุด

นักเขียนหมอชาวบ้าน : ผศ.ภก.สุภัสร์ สุบงกช

Fri, 01/02/2551 - 00:00 — Anonymous

ยาเคมีบำบัด (chemotherapy) เป็นยาที่มีประสิทธิภาพในการทำลายเซลล์มะเร็ง โดยมีคุณสมบัติในการยับยั้งการเจริญเติบโต หรือหยุดการแบ่งตัวของเซลล์มะเร็ง โดยกลไกที่สำคัญคือ ยับยั้งการสร้างโปรตีน (inhibition of protein synthesis) และยับยั้งการแบ่งตัวในวงจรชีวิตของเซลล์มะเร็ง (inhibition of cell-cycle). ในปัจจุบัน ยาเคมีบำบัดถูกใช้เป็นการรักษาหลักของโรคมะเร็งหลายชนิด ในขณะเดียวกันยังถูกใช้เป็นการรักษาร่วมกับการผ่าตัด (surgery), การฉายรังสี (radiation therapy) และรวมไปถึงการกระตุ้นระบบภูมิคุ้มกัน (immunotherapy).

ยาเคมีบำบัดเป็นยาที่ออกฤทธิ์ทำลายทั้งเซลล์มะเร็งและเซลล์ปกติที่มีการแบ่งตัวเร็ว เช่น เซลล์ของเยื่อบุทางเดินอาหาร ผม และเซลล์ไขกระดูก. ในเซลล์ปกติ เช่น เซลล์ไขกระดูก จะมีการฟื้นตัวได้เร็ว จึงเป็นตัวชี้วัดว่าขนาดของยาเคมีบำบัดที่ใช้เพียงพอเหมาะสมหรือไม่ เพื่อที่จะให้บรรลุวัตถุประสงค์ของการรักษาซึ่งได้แก่ การรักษาให้หายขาด (cure), การควบคุมโรค (control) หรือการรักษาแบบประคับประคอง (palliation).

อาการข้างเคียงของยารักษามะเร็งที่พบบ่อย

1. อาการคลื่นไส้อาเจียน ทั้งชนิดเฉียบพลัน (acute) และชนิดไม่เฉียบพลัน (delayed) อาจเกิดขึ้นภายใน 1-6 ชั่วโมงหลังจากได้รับยา และอาจหายภายใน 24 ชั่วโมง หรืออาจต่อเนื่องไปถึง 5 วัน ในชนิดไม่เฉียบพลัน (delayed).

2. อาการไข้ หนาวสั่น อาจเกิดขึ้นหลังให้ยาเคมีบำบัด อย่างเฉียบพลัน ถึง 6 ชั่วโมง และอาจสิ้นสุดภายใน 24 ชั่วโมง.

3. อาการเพลีย อ่อนแรง อาจนานถึงสัปดาห์ หรือเดือน หลังจากการให้ยาเคมีบำบัด.

4. อาการผมร่วง ซึ่งอาจร่วงหลังจากให้ยาไปแล้ว 2-3 สัปดาห์.

5. อาการจากการกดไขกระดูก ซึ่งเกิดจากค่าของเม็ดเลือดขาว, เม็ดเลือดแดง และเกล็ดเลือดต่ำสุดจากค่าปกติ เรียกว่า Nadir ซึ่งจะขึ้นอยู่กับชนิดของยาเคมีบำบัด Nadir จะเกิดภายใน 8-14 วัน และ จะคืนสู่ระดับปกติใน 3-4 สัปดาห์.

ดูเพิมที่ลิงก์นะครับ

แหล่งข้อมูล: http://www.doctor.or.th/node/6952
  • tid
    Lv 4
    9 ปี ที่ผ่านมา

จะมีผลข้างเคียงจากการรับยาเคมีบำบัดหรือไม่ ยาเคมีบำบัดแทบทุกชนิดจะมีผลข้างเคียง ผู้ป่วยแต่ละคนก็จะมีผลข้างเคียงไม่เหมือนกัน โดยอาจมีอาการขณะกำลังได้รับยาเคมีบำบัดหรือภายหลังจากได้รับยาแล้ว สาเหตุเกิดจากขณะที่ยาไปทำลายเซลล์มะเร็งที่กำลังแบ่งตัว ก็อาจจะทำลายเซลล์ปกติของร่างกายที่มีการแบ่งตัวอยู่เสมอได้เช่นกันแต่ผลการทำลายจะน้อยกว่า ควรแจ้งผลข้างเคียงและยาที่คิดว่าเป็นผลที่เกิดให้แพทย์ทราบทุกครั้ง ในขณะที่ได้รับยาหรือก่อนมารับยาครั้งต่อไป เพื่อที่แพทย์จะได้ช่วยให้การรักษา หรือปรับขนาดของยาให้เหมาะสมกับผู้ป่วย (ผลข้างเคียงบางอย่างมิใช่จะเกิดขึ้นกับผู้ป่วยทุกราย และมิใช่จะเกิดขึ้นกับยาเคมีบำบัดทุกตัว แต่เป็นการรวบรวมผลข้างเคียงทั้งหมดโดยมิได้ระบุยาเคมีบำบัดตัวหนึ่งตัวใด)

แหล่งข้อมูล: อ่านมาจากเวป ครับ .........ทำใจดีๆนะครับ ^_^

ขอเล่าประสบการณ์ตรงนะคะ

สาเคยได้รับเคมีบำบัดรักษามะเร็งท่อน้ำดีค่ะ

ปวดทกข์ทรมานมาก

สิ่งที่ช่วยมาตลอดค่ะ

สวดมนต์ไหว้พระนั่งสมาธิค่ะ

การให้เคมีบำบัดมีผลข้างเคียง

คนไข้ต้องเข้มแข็งและถ้ากำลังใจดี

จะต่อสู้ทุกสิ่งได้ค่ะ

สาผ่านมา6ปีแล้ว..ตรวจไม่พบอะไรเลย..ทำบุญเยอะๆค่ะ

แล้วถ้าปวดมากก็พบแพทย์เถอะค่ะ

• NATO
    Lv 6

เข้ามาให้กำลังใจค่ะ..จากประสบการณ์การดูแล และเฝ้าไข้คนป่วย หลังจากให้เคมีบำบัดผู้ป่วยจะทรมาน จะปวดตามข้อ และอ่อนแรง คลื่นใส้อาเจียน สิ่งที่เราทำได้ดีที่สุดก็คือให้กำลังใจ และอยู่ใกล้ๆท่าน คอยบีบนวดเบาๆ และปลอบใจ สิ่งสำคัญคือกำลังใจจากลูกหลานค่ะ..และขอให้กำลังใจคนดูแลด้วยนะคะ อดทนนะถึงแม้มันจะหนักและเหนื่อย

• คุณคิดเห็นเป็นเช่นไรเกี่ยวกับคำตอบ? คุณสามารถลงชื่อเข้าใช้เพื่อโหวตคำตอบ
  • ไม่ประสงค์ออกนาม

ไม่มีความรู้และประสบการณ์ด้านนี้ เข้ามา

เป็นกำลังใจให้นะ ดูแลท่านสุดความสามารถของเรา

ปัญหาที่เกิดถ้าเกินความสามารถเราก็พบหมอ

ก่อนนัดได้นะเอาใจช่วย ให้กำลังใจท่านเท่าที่ทำได้

ก็แล้วกันนะ

• ไม่ประสงค์ออกนาม

พอดีมีเพื่อนเป็นค่ะและเพิ่งทำเคมีบำบัดครบ 6 ครั้ง เพื่อนบอกว่าปวดตามข้อและในกระดูกเหมือนที่คุณบอกนะคะ ถ้าคุณเป็นคนที่ดูแลผู้ป่วยอยู่ก็ช่วยโดยการบีบนวดให้ค่ะ และระวังผู้ป่วยจะล้มเวลาเดินด้วยนะคะ เนื่องจากจะชาตามมือและเท้าด้วยเพื่อนเคยล้ม 1 ครั้งเพราะลูกช่วยนวดโดยใช้ครีมช่วยทำให้ลื่นจากยาที่ใช้

คอยเป็นกำลังใจให้ผู้ป่วยค่ะ เพราะเป็นสิ่งที่ประเสริฐสุดในยามนี้ ขอเอาใจช่วยและให้ผ่านพ้นการรักษาไปด้วยดีนะคะ

เท่าที่ทราบ คนรุ้จักกัน รายหนึ่งตอนนี้ ก็ทำเคมีบำบัด

แต่ เธอ เป็น สาวที่เข้ม มากต่อสู้ทุกอย่าง ด้วยกำลังใจที่แข็งแกร่ง

ไม่ยอมแพ้ ต่อ ความทรมานที่เกิดขึ้น

พยายามคุยกับ คนป่วย ให้กำลังใจหน่อยครับ จำได้ว่า เป็นผุ้ใหญ่ของคุณ ไม่ใช่ตัวคุณ ดังนั้น คุณควรให้กำลังใจเขา

ส่วน อาการต่างๆ ปรึกษาแพทย์ได้ครับ

ส่วนตัวไม่อยากแนะนำมากกว่านี้ เดี๋ยวจะหาว่าขายของ เพราะสาขาแถวอีสาน มีเคสแบบนี้หลายราย

ล่าสุด เรากำลังดูอยู่ เพราะหมอ ยอมรับ ด้วยความอัศจรรย์ใจ และสั่งให้ทำต่อเนื่อง พร้อมกับ การรักษาที่ รพ.

ขอโทษนะจ๊ะตุกตาผึ้งไม่มีความรู้ทางด้านนี้เลย แต่ที่เข้า ก็เพื่อจะมาให้กำลังใจนะจ๊ะ สู้ๆค่ะอย่าท้อ ผึ้งจะเป็นกำลังใจให้นะจ๊ะ

ต้องพบแพทย์ด่วนครับ ขอเป็นอีกหนึ่งแรงใจอธิษฐาน

ให้หายดีครับ พระเจ้าอวยพรครับ

ยังคงมีคำถามอยู่ใช่หรือไม่ หาคำตอบของคุณได้ด้วยการเริ่มถามเลยในตอนนี้