ข้าราชการไทยแค่ 5 ล้านคน ใช้ยามูลค่าเกือบเท่าคนกว่า 50 ล้านคน เป็นหัวข้อข่าววันนี้ ถามว่าคิดอย่างไรครับ?

ลองเข้าไปอ่านดู http://www.thairath.co.th/content/edu/119382 ผมจะมาเสนอความคิดผมอีกที ยอมรับว่าเกลียดการบิดเบือนข้อมูลแบบนี้มากครับ
อัพเดต: ผมคิดไม่ผิดจริง ๆ ที่มาเปิดประเด็น ผ่านมาไม่กี่ชั่วโมง ก็ได้คำตอบที่ผมคิดไม่ถึงจากคุณ toy แล้ว นี่ว่าจะไป post หลาย ๆ เวปหน่อย พวกหมอนอกคอก ชอบมั่วข้อมูลจะได้หลอกชาวบ้านไม่ได้อีก ^_^
อัพเดต2: เดี๋ยวจะปิดคำถามแล้ว ก่อนจะเลยไปกันใหญ่ ^_^ ผมอยากชี้ให้เห็นวิธีหลอกมนุษย์ของหมอนักบริหารพวกนี้เท่านั้นครับ ลองวิเคราะห์บทความ ผมแบ่งเป็นสองแบบ 1. ถ้าข้อมูลที่ให้มาถูกต้อง ไม่โกง ข้าราชการรวมทั้งตระกูลมีแค่ 5 ล้านคนจริง ๆ -พาดหัวข่าวใช้ข้อมูลปี 53 เทียบกับปี 51 คิดมาได้ไง -ข้อมูลเปรียบเทียบกลุ่มคนสองกลุ่ม... แสดงเพิ่มเติม เดี๋ยวจะปิดคำถามแล้ว ก่อนจะเลยไปกันใหญ่ ^_^
ผมอยากชี้ให้เห็นวิธีหลอกมนุษย์ของหมอนักบริหารพวกนี้เท่านั้นครับ
ลองวิเคราะห์บทความ ผมแบ่งเป็นสองแบบ
1. ถ้าข้อมูลที่ให้มาถูกต้อง ไม่โกง ข้าราชการรวมทั้งตระกูลมีแค่ 5 ล้านคนจริง ๆ
-พาดหัวข่าวใช้ข้อมูลปี 53 เทียบกับปี 51 คิดมาได้ไง
-ข้อมูลเปรียบเทียบกลุ่มคนสองกลุ่ม โดยไม่มีกลุ่มมาตรฐาน ถ้าผมเข้าข้างบริษัทยา ผมสามารถบอกว่าผู้ป่วย 30 บาท ได้รับยามาตรฐานต่ำ รักษาก็เหมือนไม่ได้รักษา แบบนี้ก็ได้จริงไหมครับ เพราะฉะนั้นผมสรุปว่าคนพูดถ้าไม่ฉลาดน้อยจริง ๆ (เพราะเป็นถึงผู้อำนวยการอะไรนั่น แต่แค่ระเบียบวิธีวิจัยทางสถิติง่าย ๆ ยังไม่รู้) ก็เลว (เพราะรู้ทั้งรู้ว่ากำลังหลอกลวงคนอ่านทั้งประเทศ ก็ยังพูดออกมาได้)
2. ตั้งใจโกง นอกจากเอาข้อมูลมั่ว ๆ มาพูดแล้ว ยังจงใจปกปิดว่าสิทธิราชการนั้น รวมคู่สมรส พ่อแม่ ลูกด้วย ถ้าครอบครัวหนึ่งมีสี่คน จากห้าล้านก็เป็นยี่สิบล้าน (ไม่รวมข้าราชการเกษียณ) เพราะฉะนั้นสรุปเหมือนเดิม คือไม่ฉลาดน้อยมาก ก็เลวครับ
ไอ้วิธีคิดมั่ว ๆ แบบนี้แหล่ะครับ ต้นกำเนิดของสามสิบบาทอันลือลั่น
อัพเดต3: เพิ่มอีก: สุดท้ายครับ เรื่องยา original หรือ local made นี้ เถียงกันอย่างไรก็ไม่จบครับ แต่ผมเชื่อประโยคหนึ่งสุดใจครับ คือว่า "ของดีราคาถูกไม่มีในโลก" ยาตัวเดียวกันยี่ห้อหนึ่งเจ็ดสิบบาท อีกยี่ห้อห้าบาท มันจะไปเท่ากันได้อย่างไร แต่ของคุณภาพพอใช้ ราคาปานกลางเนี่ย หาได้ครับ วิธีที่น่าจะดีที่สุดคือระบบ... แสดงเพิ่มเติม เพิ่มอีก:
สุดท้ายครับ เรื่องยา original หรือ local made นี้ เถียงกันอย่างไรก็ไม่จบครับ
แต่ผมเชื่อประโยคหนึ่งสุดใจครับ คือว่า "ของดีราคาถูกไม่มีในโลก" ยาตัวเดียวกันยี่ห้อหนึ่งเจ็ดสิบบาท อีกยี่ห้อห้าบาท มันจะไปเท่ากันได้อย่างไร แต่ของคุณภาพพอใช้ ราคาปานกลางเนี่ย หาได้ครับ
วิธีที่น่าจะดีที่สุดคือระบบ copay ครับ ใครอยากใช้ของดีราคาแพง ต้องช่วยจ่าย จ่ายน้อยจ่ายมากมาว่ากันอีกที แต่ต้องจ่าย รับรองประหยัดไปเยอะครับ
8 คำตอบ 8