ไม่ประสงค์ออกนาม
ไม่ประสงค์ออกนาม ถามใน สังคมและวัฒนธรรมภาษา · 1 ทศวรรษ ที่ผ่านมา

เขียนไดอารี่เป็นภาษาอังกฤษต้องใช้ Tense อะไร?

คือมีการบ้านปิดเทอมน่ะครับ ครูเขาให้เขียนไดอารี่เป็นภาษาอังกฤษ คราวนี้พอผมจะเขียนก็งงเลยน่ะครับว่าจะต้อใช้Tenseอะไรดี ระหว่าง Present Simple กับ Past Simple หรือจะต้องใส่Tenseอื่นๆครับ เพราะผมคิดว่าพูดถึงอดีตน่าจะใช้ Past นะครับ แต่เราต้องพูดว่า Today เขียนต้นประโยคนี้หน่า งงครับ ช่วยหน่อยนะคร้าบ

3 คำตอบ

คะแนนความนิยม
  • 1 ทศวรรษ ที่ผ่านมา
    คำตอบที่โปรดปราน

บันทึกประจำวันเป็นการเล่าเรื่องที่ผ่านมาแล้วในวันนั้น ๆ น่าจะเป็น past tense ค่ะ

past tense ใช้เมื่อเราเล่าถึงเหตุการณ์ที่จบสิ้นเรียบร้อยแล้ว ไม่มีอะไรค้างคา

I woke up at eight this morning. กิริยา"ตื่น" ตอนแปดโมงเมื่อเช้านี้ จบสิ้นลงเรียบร้อยแล้ว (เราจะใช้เวลาตื่นซักกี่นาทีกันเชียว)

แต่เป็นไปได้ว่าในบันทึก เราอาจพาดพิงถึงกิจกรรมที่เราทำเป็นประจำสม่ำเสมอ เช่น พูดถึงถนนหนทางที่เราใช้อยู่ทุกวันงี้ ก็ใช้ present tense ได้ I took the road that I always take. กริยาตัวแรกเป็นอดีต เพราะพูดถึงการเดินทางเมื่อเช้าเท่านั้น แต่กริยาตัวหลังเป็น present เพราะพูดถึงเส้นทางที่ใช้เป็นประจำ (present tense ไม่ใช่การสื่อถึงปัจจุบัน แต่เป็นการบอกเล่าถึงสิ่งที่เกิดขึ้นเป็นปรกติ เป็นนิสัย เป็นนิจสิน เช่น พระอาทิตย์ขึ้นตอนเช้า ตกตอนเย็น เกิดขึ้นทุกวันไม่เคยเปลี่ยน)

หรือถ้าเราต้องการเน้นว่า ในขณะนึงที่เรากำลังทำอะไรอยู่(เมื่อเช้า ซึ่งผ่านไปแล้ว) มีอีกเหตุการณ์แทรกเข้ามางี้ เหตุการณ์ที่ดำเนินอยู่ก็เป็น ส่วนเหตุการณ์ที่แทรกเข้ามาก็เป็น ได้เหมือนกัน

My cousin rang the door bell while I was having breakfast. ญาติมากดออดขณะที่ฉันกำลังหม่ำมื้อเช้า

การเลือกใช้ ในภาษาอังกฤษจึงขึ้นอยู่กับการสื่อความหมายเป็นหลักค่ะ

Tenses ในภาษาอังกฤษเป็นตัวระบุว่า กิริยาที่กล่าวถึงในประโยคนั้น มีลักษณะอย่างไร

เป็นปรกติ (present simple) จบไปแล้ว (past simple) กำลังดำเนินอยู่ (present continuous) เป็นแผนการในอนาคต (present continuous) ดำเนินอยู่เป็นช่วงเวลาหนึ่งในอดีต (past continuous) เริ่มขึ้นในอดีตแล้วดำเนินมาจนถึงปัจจุบันก็ยังไม่จบลง (present perfect) เป็นการคาดคะเนที่มั่นใจมาก ๆ (present continuous) เป็นต้น

ถึงจะขึ้นต้นว่า Today แต่ในไดอารี่ ใช้ Past เพราะผ่านมาแล้ว

ลองเข้าไปดูตัวอย่างและคำชี้แนะที่ http://freak.diaryclub.com/

เห็น diaryนี้น่ารักดีเลยเอามาฝากน้อง เป็นตัวอย่าง

http://nemp.otago.ac.nz/writing/2006/media/diaryL.... (ขยายได้ถ้าตัวเล็กนะ)

จะเห็นว่าในนี้มีอยู่หลาย tense สิ่งที่ทำผ่านมาแล้วในวันนี้ก็ใช้ Past Simple Tense หรือ Past Continuous Tense ให้มันสอดคล้องกับการเล่าเรื่อง (ตาม ต.ย) สิ่งที่เป็นจริง และมีคำบอกว่าทำเป็นประจำ always,usually ก็ใช้ Present Simple Tense ไป ส่วน tense อื่นๆอยู่ที่การเล่าของเรามีการอ้างถึงอดีตไหม และมันยังดำเนินต่อมาไหม และอื่นๆโดยดูเงื่อนเวลาเป็นสำคัญตามหลักไวยากรณ์ที่คุณครูสอนเปรี้ยบเลย สรุปใช้มากกว่า 2 แน่คร๊าบ !

ยังคงมีคำถามอยู่ใช่หรือไม่ หาคำตอบของคุณได้ด้วยการเริ่มถามเลยในตอนนี้