คนป่วยที่เส้นเลือดในสมองตีบตอนนี้อยู่ไอซียูจะสามารถช่วยอะไรได้บ้าง?

เคยอ่านนสพ. ที่บอกว่า หมอรพราชวิถีเดี๋ยวนี้สามารถผ่าตัดช่วยเหลือคนไข้ที่เส้นเลือดสมองตีบเฉียบพลันได้ และควรรีบนำส่งรพทันที ยิ่งเร็วยิ่งดี เลยอยากถามว่า เคสคนไข้อายุเจ็ดสิบกว่า ที่ตอนนี้นอนไม่ได้สติ อยู่รพ.ในต่างจังหวัด เราสามารถพาไปผ่าตัด จะได้หรือไม่คะ ไม่กล้าไปออกความเห็นให้ญาติเขาทราบ เพราะไม่แน่ใจ... แสดงเพิ่มเติม เคยอ่านนสพ. ที่บอกว่า หมอรพราชวิถีเดี๋ยวนี้สามารถผ่าตัดช่วยเหลือคนไข้ที่เส้นเลือดสมองตีบเฉียบพลันได้ และควรรีบนำส่งรพทันที ยิ่งเร็วยิ่งดี เลยอยากถามว่า เคสคนไข้อายุเจ็ดสิบกว่า ที่ตอนนี้นอนไม่ได้สติ อยู่รพ.ในต่างจังหวัด เราสามารถพาไปผ่าตัด จะได้หรือไม่คะ ไม่กล้าไปออกความเห็นให้ญาติเขาทราบ เพราะไม่แน่ใจ ไม่รู้อะไรสักอย่างค่ะ
อัพเดต: แล้วรพ.อื่น เขาทำไม่ได้หรือว่าอย่างไร ถ้าหมดสติแล้วผ่าตัดทันทีจะช่วยได้ หรือว่าเขานอนไอซียูไปสองสามวันแบบนี้เราช่วยอะไรไม่ได้เหรอคะ หมอที่นั่นเขาไม่เห็นทำอะไรเลยล่ะ
อัพเดต2: ตอนนี้เขารู้สึกตัวแล้ว แต่พูดไม่ได้ อัมพาตไปครึ่งตัวค่ะ ทำยังไงต่อไปดี
9 คำตอบ 9