ความแตกต่างระหว่างความรักกับความกลัว?

วันนี้วันอาทิตย์ ขณะที่ผมกำลังช่วยภรรยาขุดดินปลูกต้นไม้(ของขวัญวันแม่ให้กับภรรยา) มีเพื่อนสนิทของผมคนหนึ่งที่ไม่ได้เจอกันมานานเขาอยู่ต่างรัฐได้แวะมาหา ผมช่วยภรรยาทำต้นไม้จนเสร็จแล้วเชื้อเชิญเพื่อนขึ้นบ้านทานอาหารฝีมือผม วันเสาร์อาทิตย์เป็นหน้าที่ผมทำอาหาร (เพิ่งได้สูตรอาหารใหม่จากคำถามที่ถามในรู้รอบนี้)... แสดงเพิ่มเติม วันนี้วันอาทิตย์ ขณะที่ผมกำลังช่วยภรรยาขุดดินปลูกต้นไม้(ของขวัญวันแม่ให้กับภรรยา) มีเพื่อนสนิทของผมคนหนึ่งที่ไม่ได้เจอกันมานานเขาอยู่ต่างรัฐได้แวะมาหา ผมช่วยภรรยาทำต้นไม้จนเสร็จแล้วเชื้อเชิญเพื่อนขึ้นบ้านทานอาหารฝีมือผม วันเสาร์อาทิตย์เป็นหน้าที่ผมทำอาหาร (เพิ่งได้สูตรอาหารใหม่จากคำถามที่ถามในรู้รอบนี้)

ตอนกำลังเก็บโต๊ะอาหาร เพื่อนกระซิบล้อว่า "เอ็งนี่..กี่ปีๆก็ยังกลัวเมียเหมือนเดิมโว้ย" ผมบอกว่าไม่ได้กลัวและไม่มีใครกลัวใคร เวลาเรารักใครเราช่วยเหลือเกื้อกูลกันและกัน ผมตามใจภรรยาและภรรยาก็ปฏิบัติอย่างให้เกียรติกับผมเช่นเดียวกัน คิดว่าเรารักให้เกียรติและแคร์กันและกันอย่างนั้นมากกว่า ไม่เกี่ยวกับเรื่องกลัว

เมื่อมานั่งนึกดู ผมมีเพื่อนสนิทจริงๆทั้งไทยและต่างชาติ 10 คน ทุกคนแต่งงานกันหมดแล้ว แต่งก่อนผมและได้แต่งซ้ำสอง ซ้ำสาม (คือแต่งแล้วหย่าแล้วแต่งใหม่) และที่กำลังเริ่มเดทใหม่อีกก็มี
จึงคิดดูว่า อาจเป็นไปได้ที่เพื่อนหลายๆคนเข้าใจผิดไปอย่างมากมาย ว่าการให้เกียรติกับคนที่ตนรักหรือการแบ่งหน้าที่กันทำ การเป็นเพื่อนชีวิตดูแลกันและกัน การซื่อสัตย์ต่อคู่สมรสเป็นความกลัว
คิดว่าเพื่อนไม่เข้าใจในความแตกต่างระหว่างความรักกับความกลัวครับ เพื่อนๆรู้รอบคิดเช่นไร
ขอบคุณครับ
17 คำตอบ 17