ซ้ายและขวา ใช้อะไรอ้างอิงครับ?

ที่ถามเพราะสมัยเด็ก ๆ ผมมีปัญหามาก ต้องใช้เหลือบมองมือเอา เพราะลายมือสองข้างไม่เหมือนกัน พอโตมาเริ่มรู้เพราะเราถนัดข้างใดข้างหนึ่ง ก็เลยอยากรู้ว่าไอ้คำว่าซ้ายขวาเนี่ย มันใช้อะไรเป็นจุดอ้างอิงกันแน่
อัพเดต: เพิ่มเติม:
คือว่าที่อยากรู้คือ เอาอะไรเป็นจุดอ้างอิงน่ะครับ
เช่นหน้ากับหลัง มันง่ายเพราะข้างหน้ากับข้างหลังเรามันไม่เหมือนกัน
บนล่าง ก็ใช้พื้นโลกอ้างอิง บนของคนประเทศหนึ่ง อาจเป็นล่างของคนอีกประเภท แต่ก็เข้าใจง่ายอยู่
แต่ไอ้ซ้ายขวาเนี่ย ผมงงจริง ๆ เพราะสองข้างมันเหมือนกันนี่นา
อัพเดต2: ที่ผมพอจะนึกได้ก็เช่นเอ้าโลกหมุนไปด้านไหน ด้านนั้นเป็นข้างซ้าย (ของคนบนโลก) เป็นต้น
7 คำตอบ 7