รบกวนท่านผู้มีความรู้เกี่ยวกับด้านนี้ช่วยตอบด้วยค่ะ?

ดิฉันคลอดน้องมาได้ 4 เดือนกว่าละคะ แต่มีอาการเบื่อๆ เซ็ง ๆ ไม่สดใส สมองช้า มีเหม่อบ้าง ปวดเมื่อยเนื้อตัวไปหมด คิดว่าอุ้มลูกที่ตัวโตขึ้นทุกวัน ช่วงแรกแทบไม่ได้นอน ลุกตื่นดูลูกเล็กตลอด ปรับตัวปรับใจอย่างมากค่ะ พยายามและอดทนเอาคิดว่าสักระยะคงดีขึ้น ตอนนี้ลูกนอนห่างขึ้นค่ะประมาณ 6 ชม. เราก็ได้นอนประมาณ 5-6 ชม.... แสดงเพิ่มเติม ดิฉันคลอดน้องมาได้ 4 เดือนกว่าละคะ แต่มีอาการเบื่อๆ เซ็ง ๆ ไม่สดใส สมองช้า มีเหม่อบ้าง ปวดเมื่อยเนื้อตัวไปหมด คิดว่าอุ้มลูกที่ตัวโตขึ้นทุกวัน ช่วงแรกแทบไม่ได้นอน ลุกตื่นดูลูกเล็กตลอด ปรับตัวปรับใจอย่างมากค่ะ พยายามและอดทนเอาคิดว่าสักระยะคงดีขึ้น ตอนนี้ลูกนอนห่างขึ้นค่ะประมาณ 6 ชม. เราก็ได้นอนประมาณ 5-6 ชม. บางวันนอนได้ 7 ชม. แต่ยังรู้สึกเหมือนนอนเท่าไรก็ไม่พอ สมองล้า อยากจะหลับแต่ไม่หลับ เบื่อ ไม่สดใส ทั้งที่ชีวิตครอบครัวตอนนี้ดี ยังไม่มีปัญหาอะไร ตอนเช้าต้องทนฝืนลุกขึ้นมาทำกิจวัตรประจำวันทุกวัน เช่น ไปทำงานทุกวัน เลี้ยงลูก ทำงานบ้าน แต่มันล้าๆ อย่างที่บอกยังงัยไม่ทราบ ช่วงลูกได่สัก 2 เดือน ไปหาจิตแพทย์ (เพราะเคยได้ยินเรื่องซึมเศร้าหลังคลอด) หมอให้ยา cymbolta 60 mg มา หมอบอกว่าต้องทานอย่างน้อย 6 เดือน แต่ไม่ได้ทานหรอกค่ะ อ่านแล้วดูน่ากลัวจังอีกทั้งยังให้นมลูกอยู่ เลยทนเอากลัวถึงลูก ตอนนี้ลูก 4 เดือนกว่าหยุดให้นมแล้ว ยังเป็นอยู่เลย เมื่อวานไปหาหมออีกท่านด้านสมอง บอกว่าเป็นซึมเศร้าอาจหลังคลอด แต่ไม่น่าจะถึงขนาด major น่าจะ minor มากกว่า จึงให้ยา xanac 0.25 , sermion 30 , zoloft 50 มาค่ะ ทาน 2 อาทิตย์ถ้าหายก็ไม่ต้องไปหาแล้ว ขอถามดังนี้ค่ะ
1. ควรทานยาของหมอคนแรก รึคนที่ 2 ดีค่ะ และยาของหมอคนที่ 2 ไม่ทานระยะยาวไม่เป็นไรรึคะ (คือเคยอ่านเจอว่ายาประเภทนี้ต้องทานต่อเนื่องสักระยะ)
2. ทานยากลุ่มจิตประสาท จะติดยาไหมค่ะ เกรงว่าอนาคตไม่ทานจะมีอาการขึ้นมาอีกรึไม่คะ
3. เกรงว่าจะเสียประวัติทางสังคมค่ะ ถ้าใครรู้คงคิดว่าเราเป็นโรคจิตเปล่าคะ
4. ถ้าเคยทานยา หรือรักษาโรคประเภทนี้ ถ้าคิดจะทำประกันสุขภาพทั่วไปจะรับไหมค่ะ
5. รักษาแล้วจะหายขาดรึไม่ค่ะ หรือจะเป็นๆ หายๆ ต้องควบคุมตลอด
6. มีวิธีอื่นที่ช่วยได้ดี โดยไม่ต้องกินยาไหมคะ
7. ลูกจะเป็นไหมคะ เคยอ่านเจอเค้าบอกว่า เกี่ยวกับพันธุกรรมด้วยรึคะ

** ก่อนหน้าตั้งครรภ์ เคยรักษาแพนิคทานยา serozax ประมาณ 1 ปีนิดๆค่ะ ตั้งครรภ์เป็นช่วงชะลอยาลงแล้ว หมอเลยให้หยุดได้ค่ะ แล้วตอนนี้มาเป็นอย่างนี้อีก จะต้องเป็นสลับอย่างนี้ไปตลอดเลยรึตะ มีโอกาสหายขาดไหม ช่วยแนะนำด้วยค่ะ สงสารลูกค่ะ อยากเลี้ยงเค้าให้ดีค่ะ และสามีไม่ทราบการรักษาพวกนี้ค่ะ ไม่ได้บอกกลังเค้าจะรู้สึกไม่ดีค่ะ ยอมรับเป็นคนขี้กังวัล ขี้กลัวค่ะ ไม่รู้จากพื้นฐานการเลี้ยงดูรึเปล่า ดิฉันเป็นลูกคนเดียว ครอบครัวดี ค่อนข้างคุณหนูค่ะ อยากมีภูมิคุ้มกันชีวิตและจิตใจจังค่ะ

ช่วยแนะนำเอาบุญด้วยนะค่ะ ขอความกรุณาตอบข้อสงสัยให้หายข้องใจทุกๆ ข้อเลยนะคะ ไม่รู้จะไปปรึกษาใครค่ะ
5 คำตอบ 5