คุณมีเทคนิคในการจำชื่อคนได้อย่างไรคะ?

เป็นคนนิสัยไม่ดี ไม่มีความสามารถ จำชื่อคนไม่ค่อยจะได้ ที่จำได้ก็ลืมเสียเฉย ๆ หรือไม่ก็เอาหน้ากับชื่อคนละคนมาสลับกัน เป็นข้อเสีย ไม่เกี่ยวกับความแก่นะคะ โปรดฟังอีกครั้งหนึ่ง ไม่เกี่ยวกับความแก่

ในการพบปะกับผู้คนแล้วเค้าจำชื่อเราได้แต่เราจำชื่อเค้าไม่ได้ รู้สึกแย่มาก ๆ เลย เกรงใจเค้าด้วย ใครมีวิธีจำชื่อคนได้ รบกวนช่วยบอกหน่อยนะคะ(เอ๊ะ ยายหน่อยนี่มันใคร)

21 คำตอบ

คะแนนความนิยม
  • 10 ปี ที่ผ่านมา
    คำตอบที่ดีที่สุด

อย่างยาย น่าจะทำใจแล้วนะครับ เทคนิคใด ๆ ก็คงจะช่วยไม่ค่อยได้ !?

ผมเป็นคนภาคกลาง พอเรียนจบก็ไปทำงานที่ภาคอิสานซะ 22 ปี จึงย้ายกลับภาคกลาง พอกลับมาจำใครไม่ได้เลยครับ อย่าว่าแต่ชื่อเลย หน้าก็จำไม่ได้ ใครไม่ทักผมก่อนก็เสียใจด้วยผมไม่รู้จักหรอก เลยทำใจแล้ว

พวกมัคคุเทศก์เขาจะมีเทคนิคในการจำชื่อคน แต่เทคนิคเขาเหมือนกำปั้นทุบดิน คือ

1. จำชื่อนั้นให้ฝังใจ ( ท่องน่ะแหละ )

2. เอ่ยชื่อ ซ้ำบ่อยๆ ( เวลาคุยกับเขาหรือพูดถึงเขาก็เอ่ยชื่อเขาออกมาด้วย )

เทคนิคการจำชื่อคนกับใบหน้า มีวิธีการดังนี้ครับ

1. ให้จำหน้าของคนๆนั้นอยู่ในหัวของเราก่ิอน ประมาณว่าให้นึกหน้าออกทันที

2. จำชื่อของเขาไว้ให้ได้

3. มองหาจุดเด่น เช่น คางยื่น , หัวเถิก , ฟันเหยิน เป็นต้น

4. เชื่อมโยงจุดเด่นกับชื่อ เช่น ชื่อวีระกับคิ้วเป็นรูปตัววี

5. เชื่อมโยงชื่อของคน ๆ นั้นไปกับสิ่งของ สถานที่ หรือบุคคลที่เราคุ้นเคย เช่น นายอำเภอ อำเภอที่ผมอยู่ปััจุบันนี้ ผมจำชื่อสกุลท่านไม่ค่อยได้ ก็เลยจำว่า ชื่อท่านเหมือนชื่อรองอธิบดีคนหนึ่ง ส่วนนามสกุลเหมือนชื่อพี่ชายผม ( ท่านชื่อ นายเรวัฒน์ ประสงค์ โดยมีรองอธิบดี กศน. คนหนึ่งชื่อนายเรวัฒน์ และพี่ชายผมคนหนึ่งชื่อประสงค์ )

• SATAN
    Lv 6
    10 ปี ที่ผ่านมา

อาการแบบนี้เหมือนอัลไซเมอร์กลายๆ หลงๆลืมๆ เป็นช่วงๆ คือถ้าคนไหนไม่ค่อยมาสะกิดต่อมอารมณ์ก็จะไม่ค่อยจำ บางที่จะออกอาการอืนๆ ยืนอยู่นิ่งๆแล้วงงๆ เอ!จะทำอะไรก่อนดีหว่า ประมาณนั้น เรื่องเทคนิคการจำชื่อคนต้องใช้การจดบันทึกช่วยจำ เช่น นายคนนี้ชอบแต่งกายแบบนี้ หน้าตาหล่อๆเข้มๆ กวนประสาทบ่อยๆหรือดูที่เครื่องนุ่งห่ม เช่นบางคนชอบแต่งตัวเป็นเจ้าแม่ต้นไทร..ใครเห็นก็จะจดจำได้ เพราะแต่งกายไม่เหมือนชาวบ้านชาวช่อง..555++

• Goft
    Lv 4

เราจะจำได้ง่ายก็คนที่เคยแย่งผัวชาวบ้านมาน่ะ เพราะว่าผู้ใหญ่สอนนักสอนหนาว่าคนเค้ามีลูกมีเมียแล้วอย่าเที่ยวไปยุ่ง แต่คนบางคนยังง๊ายยังไง ข้าก็จะแย่งทั้ง ๆ ที่รู้ว่าเค้ามีลูกมีเมียแล้ว เอ มีใครบ้างนะที่แย่งผัวชาวบ้านเค้ามาน่ะ

คนบางคนคงเพราะเคยแย่งผัวเค้ามาก็เลยคอยคิดแต่ว่าคนอื่นจะเป็นเหมือนตัวเอง ระวังน๊า จะเป็นบ้าเอา แล้วทั้งผัวทั้งลูกมันจะไม่เหลือ

• Aksara
    Lv 4

ขอสนับสนุนว่าไม่เกี่ยวกับความแก่

เพราะมีอาการนี้เหมือนกัน และขอยืนยันว่าตัวเอง "ไม่แก่"

วิเคราะห์ตัวเองแล้วคาดว่า....

อาการเช่นนี้สาเหตุเกิดมาจาก "เมมโมรี่เต็ม"

สังเกตได้จากความสามารถในการจดจำเรื่องใหม่ๆได้น้อยมาก

แต่พอทีเรื่องเก่าๆ กลับจำย้อนอดีตไปได้ไกลสุดลูกหูลูกตา

วิธีที่พอจะช่วยได้คือการใช้สัญลักษณ์ช่วยจำ

โดยการหาจุดเด่นของบุคคลที่เราอยากจะบันทึกเขาไว้ในบัญชีรายชื่อคนรู้จัก

อาทิ ชื่อ + ลักษณะเฉพาะ --> "คำจำกัดความ"

เช่น คุณชรา + ผ้าไหม --> "คนแก่ชอบนุ่งผ้าไหม" อย่างนี้เป็นต้น

"ยายหน่อย" มีอาชีพเป็นเลขาสาธารณค่ะ

ไม่ได้อยู่ประจำที่ไหนเป็นหลักแหล่ง สุดแล้วแต่ใครจะเรียกใช้บริการ

งานของคุณหน่อยก็คือ รับฟัง รับฝาก จดบันทึกข้อความ

สังเกตได้จากเมื่อมีใครอยากทราบสิ่งใด

มักจะต่อท้ายคำถามว่า "บอกหน่อยๆ" ทู๊กทีเรยอ่ะค่ะ

• คุณคิดเห็นเป็นเช่นไรเกี่ยวกับคำตอบ? คุณสามารถลงชื่อเข้าใช้เพื่อโหวตคำตอบ

ขอยกมือด้วยคนครับว่าผมก็เป็น ขอย้ำอีกครั้งครับไม่ใช่เพราะความแก่เพราะยังไม่แก่ หุหุ การจำชื่อคนไม่ค่อยได้ทั้งๆที่เมื่อสองวันที่แล้วยังนั่งกินข้าวกันอยู่เลยแต่มาตอนนี้ลืมซะแล้ว เป็นนิสัยเสียมากๆของผมเลยครับ พยายามจะแก้หลายครั้งแล้วแต่ก็ยังไม่ดีขึ้นเลย (หรือเราจะแก่ก่อนวัย) หรือ...แต่...เอ๋...ใครเป็นคนตั้งคำถามนี้...นั้นดันลืมไปแล้ว

หนูเองค่ะ แหม ถามออกจอเลยนะ รู้ได้ไงว่าเราชื่ออะไร อิอิ

(นัทน่ะชื่อย่อจากชื่อจริง)

เมื่อวานมีคนมาขอเข้าห้องน้ำ เราก็นึกไม่ออกว่าใคร ตกลงเป็นพี่สะใภ้ของญาติห่างๆน่ะค่ะ นึกตั้งนาน จำไม่ได้ อิอิ เป็นคนจำชื่อคนไม่ได้ค่ะ เหมือนกันเลย จำได้แค่ชื่อคนที่เราเห็นบ่อยๆเท่านั้น เพื่อนๆสมัยเรียนจำชื่อได้ไม่กี่คนค่ะ แต่เขาจำชื่อเราได้ ก็เกรงใจเหมือนกัน แต่หัวสมองมันไม่ยอมจำ จะไปบังคับยังไงก็ทำไม่ได้เลยค่ะ

แต่ถ้าให้นึกเทคนิค ก็ต้องเอาลักษณะที่โดดเด่นของเขามาจำ เช่น พี่ชรา มีอวาต้าเป็นคนแก่ ก็ต้อง ชื่อ ชราอยู่แล้ว ตาหมีตัวดำเหมือนหมี ก็ชื่อ หมี แหงๆ อิอิ

• ไม่ประสงค์ออกนาม

อาการเดียวกันเลยค่ะ คงเพราะวัยเดียวกันหรือเปล่า จะจำชื่อคนไม่ค่อยได้ค่ะถ้าไม่เจอกันนาน ๆ แต่ถ้านึกชื่อออกก็จะจำนามสกุลได้เลยค่ะ

ยิ่งเมื่อเร็ว ๆ นี้ก็หน้าแตกเลยค่ะ ไปงานบวชหลานคนรู้จัก มีคนเข้ามาทักเราก็คุยกับเค้าอย่างดีแล้วก็พยายามนึกชื่อเท่าไรก็นึกไม่ออก เด็กก็เลยถามเราตรง ๆ ว่าจำได้ใหม ก็เลยบอกตรง ๆ นึกไม่ออก ปรากฏว่าเป็นเด็กที่เช่าบ้านเราอยู่..........แตกหลายเสี่ยงเลย (แต่ธรรม***็ไม่ค่อยจะเข้าไปยุ่งที่ห้องเช่าค่ะ เพราะถึงเดือนก็จะให้เค้าเอาค่าเช่ามาให้ที่บ้านก็เลยไม่ค่อยได้เจอกัน)

• ไม่ประสงค์ออกนาม

ปัญหานี้ ก็เป็นกันทุกคนครับ

แต่ คนที่จำได้เขาก็มีเทคนิคการจดจำที่ต่างออกไป

เช่น พูดชื่อคู่สนทนาบ่อยๆระหว่างการสนทนา และ นำชื่อ+บุคลิก+สถานที่ มาเชื่อมโยงกัน

เช่น ยายหน่อย+สาวสวย+ขาวอึ๋ม+ติงต๊อง+ผมยาว+ยาฮุ= ยาฮุขาวอึ๋ม(หน่อย)

หรือ ผูกโยง ชื่อและบุคลิกเ่นๆเข้าด้วยกัน เช่น หน่อย+ตาโต หรือ หน่อยติงต๊อง หรือ หน่อยข๊าวขาว

ง่ายนิ๊ดเดียวค่ะ เจอหน้าใคร ก็ถามาชื่อเค้าสิคะ ถามไปบ่อย ๆ อาศัยความบ่อยค่ะ ไม่ต้องกระ***อายหรือเกรงใจใครค่ะ ก็จำไม่ได้นี่นา แล้วจะจำได้อย่างไร หนูชื่อกบค่ะ เดี๋ยวตอบคำถามหน้า หนูจะบอกอีก

ก็พยายามจำลักษณะเด่นของคนนั้นๆไว้

ที่ใช้บ่อยๆก็น่าจะเป็นอันนี้แหละ

ก็ลองเอาไปใช้ดูก็แล้วกันนะจ๊ะ

โชคดีจ้า

ยังคงมีคำถามอยู่ใช่หรือไม่ หาคำตอบของคุณได้ด้วยการเริ่มถามเลยในตอนนี้