ขอคำแนะนำด้วยครับคือผมอยากไปขอเยี่ยมชมและดูแนวทางวัดป่าเพื่อที่จะบวชในวันข้างหน้า?

ผมอยากไปดูลาดเลาเพราะอยากบวชเรียนสักครั้งครับ (หวังว่าคงไม่เยอะเย้ยผมนะครับ) คือผมมาที่นี่ตั้งแต่เล็ก และไม่มีใครส่งเสริมให้บวชเรียน คุยเรื่องนี้กับภรรยาเธอบอกว่าหากอยากทำก็ให้วางแผนล่วงหน้า ปีนี้ไปสำรวจดูลาดเลาก่อน เพราะเรากลับแค่ปีละครั้ง ปีหน้า ทางที่ทำงานภรรยาจะให้เธอลาหยุดได้สามเดือน องค์กรของเธอ... แสดงเพิ่มเติม ผมอยากไปดูลาดเลาเพราะอยากบวชเรียนสักครั้งครับ (หวังว่าคงไม่เยอะเย้ยผมนะครับ) คือผมมาที่นี่ตั้งแต่เล็ก และไม่มีใครส่งเสริมให้บวชเรียน คุยเรื่องนี้กับภรรยาเธอบอกว่าหากอยากทำก็ให้วางแผนล่วงหน้า ปีนี้ไปสำรวจดูลาดเลาก่อน เพราะเรากลับแค่ปีละครั้ง

ปีหน้า ทางที่ทำงานภรรยาจะให้เธอลาหยุดได้สามเดือน องค์กรของเธอ ให้สวัสดิการพนักงานดีมาก ทุกๆห้าปีจะให้พนักงานหยุดทำงาน สามเดือน(พร้อมจ่ายเงินเดือน)เพื่อไปติดตามความฝัน ท่องเที่ยว พักผ่อน เพื่อที่จะได้กลับมาทำงานกับเขาต่ออย่างมีความสุข ภรรยาวางแผนของเธอไว้แล้ว จึงชักชวนผมว่าผมควรเดินตามความฝันของผมเช่นกัน สิ่งหนึ่งที่รู้สึกว่ายังไม่ได้ทำก็คือ ยังไม่ได้บวชครับ อยากทราบข้อมูล ไม่ได้อยู่เมืองไทยมาสามสิบปีแล้ว จึงไม่มีข้อมูล อยากอยู่วัดป่า วัดปฏิบัติ ไม่จำเป็นต้องอยู่สบาย คิดว่าจะบวชสักสามเดือน จะมีวัดไหนที่รับผมไหมครับ เริ่มต้นอย่างไร

ขอบคุณในทุกๆคำตอบครับ (ผมจะเดินทางในวันจันทร์นี้ครับ)
อัพเดต: เพื่อนๆครับ..อย่าโกรธผมเลย ขอบคุณหลายๆท่านที่ชวนทานข้าว แวะเที่ยวจังหวัดคุณ ผมไปแค่เดือนเดียวเอง มีทั้งลูกอุปถัมภ์ทั้งเพื่อนตามไปเป็นขโยง โปรแกรมแน่นเพราะไปหลายประเทศ ไม่ได้ไม่ชื่นชอบ หรือ ทำเป็นส่วนตัวมาก หรือ play body อะไรเลยจริงๆครับ ภรรยาก็ธุระเยอะ ผมเองก็ต้องเฝ้าลูกที่รับมาดูแล... แสดงเพิ่มเติม เพื่อนๆครับ..อย่าโกรธผมเลย ขอบคุณหลายๆท่านที่ชวนทานข้าว แวะเที่ยวจังหวัดคุณ ผมไปแค่เดือนเดียวเอง มีทั้งลูกอุปถัมภ์ทั้งเพื่อนตามไปเป็นขโยง โปรแกรมแน่นเพราะไปหลายประเทศ ไม่ได้ไม่ชื่นชอบ หรือ ทำเป็นส่วนตัวมาก หรือ play body อะไรเลยจริงๆครับ ภรรยาก็ธุระเยอะ ผมเองก็ต้องเฝ้าลูกที่รับมาดูแล เพราะเขาหล่อ(เหมือนพ่อที่อุปถัมภ์) กลัวสาวๆงาบไปจะติดใจไม่ยอมกลับบ้าน ขอบคุณเพื่อนๆทุกท่านครับที่มีน้ำใจ
19 คำตอบ 19